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DIBAJI

Mwongozo huu umeandaliwa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa kushirikiana na 
taasisi ambazo zinasimamia mfumo wa VICOBA nchini. Lengo kuu la mwongozo huu ni kuwawezesha 
Wakufunzi wa mfumo wa VICOBA kufuata kikamilifu hatua zote muhimu katika kufundisha na 
kusimamia vikundi vya VICOBA hapa nchini.  Aidha, madhumuni ya mwongozo ni kuwasaidia 
wakufunzi waliopata mafunzo ya namna ya kuhamasisha, kuunda, kufundisha na kusimamia vikundi 
vya VICOBA kufanya kazi zao kwa ufanisi zaidi. Mwongozo huu utawawezesha wakufunzi kuelewa 
kwa kina taratibu na muundo ndani ya vikundi vya VICOBA na hivyo kuweza kufikia malengo 
yaliyokusudiwa katika kuanzisha na kusimamia vikundi vya VICOBA katika jamii.

Mwongozo huu utatumiwa na mkufunzi yeyote ambaye ameshapata mafunzo ya mfumo wa VICOBA 
na  utamwezesha kufundisha vikundi vya VICOBA kwa umakini na kusimamia kikamilifu shughuli 
za kikundi bila kukiuka taratibu za mfumo huo. Msingi mkuu wa uimara wa vikundi vya VICOBA 
unatokana na utaratibu mzuri uliondaliwa katika kusimamia vikundi kuanzia hatua ya uhamasishaji, 
uundaji wa vikundi, mafunzo na usimamizi wa shughuli za kifedha na shughuli nyingine za kimaendeleo.

Mwongozo huu utatumika sambamba na miongozo mingine inayolenga kutoa mafunzo mtambuka kama 
vile ujasiriamali ili kukidhi matakwa ya kijamii. Mafunzo ya ujasiriamali yatawawezesha wanaVICOBA 
kuwa wajasiriamali na kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi katika jamii. Hii ni kutokana na ukweli 
kuwa vikundi vya VICOBA vimekuwa ni chachu katika kufikisha mafunzo na mipango mbalimbali ya 
maendeleo katika jamii. Hivyo, mkufunzi atawajibika kushirikisha vikundi katika mafunzo ya masuala 
mtambuka kama usafi, afya, mazingira, maliasili, haki za raia, jinsia na watoto, utawala bora, kilimo na 
uzalishaji mali kwa ujumla.

Malengo mahsusi ya mwongozo huu ni:
i. Kuhakikisha hatua zote muhimu katika mafunzo ya vikundi zinafuatwa
ii. Kumrahisishia mkufunzi kupata mtitiriko mzuri wa mafunzo
iii. Kuhakikisha vikundi vya VICOBA vinapata mafunzo sahihi
iv. Kulinda ubora wa mafunzo yanayopaswa kutolewa kwa vikundi

Mwongozo umeeleza historia ya Mfumo wa VICOBA, jinsi unavyofanya kazi, mafunzo ya awali, 
uundaji na uendeshaji wa vikundi katika mfumo wa VICOBA, mafunzo yauwekaji akiba, mikopo, 
ufungaji wa mzunguko, uongozi, sheria ndogo za vikundi, utatuzi wa migogoro na masuala mtambuka.

Uandaaji wa Mwongozo huu usingefanikiwa kama sio kwa ushirikiano mzuri wa wadau mbalimbali. 
Hivyo, shukurani za pekee zinatolewa kwa Programu ya Miundombinu ya Masoko na Huduma za 
Kifedha Vijijini (MIVARF) kwa kufadhili uandaaji wa Mwongozo huu. Pia Shukrani kwa Ofisi ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na taasisi wezeshi za VICOBA (VICOBA Promoters) kwa kwa 
kutoa mchango mkubwa katika kuandaa mwongozo huu. Taasisi hizo ni pamoja na 

KIVINET, PVSDA, UYACODE, VSDA, ASE, AHADIWAY, SEDIT, SELL, VICOBA FETA, 
PESCODE, MVITA na FOVSDA. Ili kufanisha upatikanaji wa Mwongozo huu wadau hawa walifanya 
yafuatayo: 

i. Kushirikishana juu ya changamoto na mafanikio katika utekelezaji wa mfumo wa VICOBA 
nchini kulingana na muktadha wa sasa; 

ii. Kupitia miongozo mbalimbali ya taasisi wezeshi za VICOBA na kuiboresha ili kutengeneza 
mwongozo bora utakaotumiwa na taasisi zote ili kuondoa mikanganyiko katika mfumo wa 
VICOBA nchini; 

iii.  kuchanganua masuala yanayohitaji utafiti zaidi ili kuboresha mfumo wa VICOBA kulingana na 
muktadha wa Tanzania ya leo; 

iv.  Kupanga namna ya kudhibiti mfumo wa VICOBA dhidi ya mafundisho potofu na matapeli 
ili kulinda fedha za wanaVICOBA, Serikali na wahisani wenye lengo la kusaidia vikundi vya 
VICOBA.
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MAELEZO KWA MTUMIAJI WA MWONGOZO

Ni vema ikafahamika kuwa haitoshi kuuelewa mfumo wa VICOBA kwa kusoma  mwongozo huu peke 
yake. Mhusika anatakiwa apewe mafunzo juu ya kile kilichoandikwa katika mwongozo na utekelezaji 
wake. Kwa mfano kuna visa mkasa vingi ambavyo vinatokea katika maisha ya kila siku ya vikundi vya 
VICOBA ambavyo vinaweza kusaidia washiriki wa mafunzo ya VICOBA kuelewa jinsi ya kutekeleza 
mfumo huo, changamoto zake na jinsi ya kukabiliana nazo. Kwa taasisi ambazo tayari zimeanza 
kutekeleza mfumo wa VICOBA bila kufuata kikamilifu taratibu zilizoelekezwa katika mwongozo huu, 
zianze kuboresha taratibu zao ili ziendane na miongozo ya VICOBA. 

Maelezo kwa mtumiaji wa Mwongozo ni ukumbusho wa kanuni ambazo mkufunzi wa vikundi vya 
VICOBA anazopaswa kuzifuata wakati wa kutoa mafunzo kuhusu mfumo wa VICOBA. Mkufunzi 
ni mwongozaji ambaye anapaswa kuhakikisha wana vikundi wanauelewa mfumo wa VICOBA na 
wanajiendesha wenyewe. Jukumu kubwa la mkufunzi ni kusaidia washiriki waelewe dhamira na 
mategemeo yao ya kujiunga na kuchanga fedha zao pamoja katika kikundi. Anatakiwa kuwajengea 
uwezo washiriki ili waukubali mfumo, waumiliki na kuudhibiti wenyewe.  

i. Utaratibu wa kutoa mafunzo kwa wanakikundi

a) Mafunzo yataanza kwa kuanzisha mazingira ya utulivu na kuchunguza hali zifuatazo kama 
zitajitokeza kwa washiriki.
i. Kujisikia waoga kuzungumza mbele ya hadhara.
ii. Kutokuwa wazoefu kufanya shughuli katika kikundi
iii. Kutowaamini viongozi waliopo.
iv. Kujisikia dhaifu mbele ya wanakikundi wengine
v. Kuwa na matarajio yanayotofautiana

b) Mkufunzi awafanye washiriki wamuamini na ahamasishe ushiriki wao. 
c) Mkufunzi awaandae washiriki wauamini umoja wao ili kujenga uwezo wa kupambana na     

changamoto zitazojitokeza.
d) Mkufunzi awawezeshe washiriki kuongoza na kumudu kikundi chao katika: -

i. Kupanga na kuratibu mipango yao 
ii. Kuchukua dhamana 
iii. Kuandaa shughuli mbalimbali
iv. Kujiongoza 
v. Kutoa maamuzi

e) Mkufunzi awasaidie washiriki waweze kutatua migogoro itayojitokeza 

ii. Utaratibu wa Kuendesha Mkutano wa Kikundi 

Huduma za mkufunzi hubadilika kulingana na hatua iliyofikiwa na kikundi kutoka hatua ya mafunzo 
ya kina.  Kwa maana hiyo, utaratibu wa mafunzo lazima uandaliwe ili uende sambamba na mada 
itayofundishwa kwenye mafunzo ya kina.

Kabla ya mwanzo wa kipindi mkufunzi atawauliza washiriki mambo muhimu yaliyojadiliwa katika 
kipindi kilichopita.  Akihisi mada ya somo lililopita haikueleweka vema, atarejea kufafanua mambo yote 
muhimu ambayo hayakueleweka.  Ili kuongeza uelewa wa washiriki ni vema kila mwisho wa kipindi 
mkufunzi atoe muhtasari wa mambo muhimu kuhusu somo alilofundisha.  Kwa kuwa washiriki ni watu 
mazima wenye majukumu mengine, muda wa kipindi usizidi saa moja na nusu kuepuka kuwachosha.

Hadithi ni nyenzo mojawapo ambayo mkufunzi anatakiwa kuitumia kuelezea ujumbe anaokusudia 
kutoa kabla ya somo kuanza. Inashauriwa mkufunzi atumie hadithi zake mwenyewe zinazokubalika 
katika mazingira anayofanyia kazi na zitakazokuwa na ujumbe mwafaka. Hadithi zilizomo katika 
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mwongozo huu ni mifano tu ambayo imekusudiwa kusaidia kuanzisha na kuchochea mijadala miongoni 
mwa wanakikundi. 

Mkufunzi anatakiwa kuchunguza mianya na udhaifu uliopo katika kikundi na kukisaidia kubaini tatizo 
lililopo na kulitafutia ufumbuzi. Hii inawezekana kwa kutumia visa na ujumbe uliomo kwenye hadithi. 
Baadhi ya mambo muhimu na hadithi zinazokusudiwa kutoa ujumbe maalum kwenye mkutano zimo 
kwenye mwongozo huu. Ushauri wa kufuata kwa vitendo umeandikwa kwenye mwongozo lakini 
ushauri muhimu ni ule unaotokana na uzoefu wa mkufunzi katika kuendesha shughuli za kikundi 
kwenye mazingira husika.
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VIFUPISHO

ABSPM Advance Business, Selection Planning and Management
ACB  Akiba Commecial Bank
AKF  Aga Khan Foundation, 
ASE Alliance For Social Elevation
CDOs Community Development Officers
DCB  Dar Es Salaam Commecial Bank
EBT  Equity Bank Tanzania,
EPZA Export Processing Zone Authority
FOVSDA Ferusco Organization VICOBA Sustainable Development Agency Limited
FINCA Foundation for International Community Assistance
FZS  Frankfurt Zoological Society
IRCPT Inter Religion Council Peace of Tanzania
IR-VICOBA Inter-Religious VICOBA
JOSACA Jozani Savings and Credit Association
KIVINET Kilimanjaro VICOBA Network
KKKT Kanisa la kilutheri la Kiinjilisti Tanzania 
LAMP  Land Management Programme
MIVARF  Market Infrastracture Value Addition and Rural Financing  
MMD Mata Masu Dubala
MOU Memorandum of Understanding
MSDA Mletele Sustainable Development Agency
MVITA Mhimili wa VICOBA Tanzania
NCA Norwegian Chruch Aid 
NEEC  National Economic Empowerment Council
NGO  Non Government Organization
NIGP  National Income Geration Programme
NSSF  National Social Security Fund
PESCODE Pamoja Entreprenuership Support for Community Development
PRIDE Promotion of Rural Initiative and Development Enterprises
PVSDA Phiretajo VICOBA Sustainable Development Agency
SACCOS  Saving and Credit Cooperative Society
SEDIT Social and Econmic Development Initiatives of Tanzania
SELF Smalle Entreprenuers Loan Facility
SELL  Sustainable Environment and Livelihoods Limited
SIDO Small Industrial Develompent Organization
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SILC Savings and Internal Lending Communities
SPM Selection Planning and Management
SUA  Sokoine University of Agriculuture 
TASAF  Tanzania Social Action Fund
TIB  Tanzania Investment Bank
TPB  Tanzania Postal Bank
UMATA The Usafi wa Mazingira Tanzania programme
UNDP  United Nationa Development programme
UTT Unit Trust of Tanzania
UYACODE Umoja Youth AIDS Control and Community Development
VICOBA FETA VICOBA Federation of Tanzania
VICOBA Village Community Banks
VSDA VICOBA Sustainable Development Agency
VSLAs Village Saving and Loan Associations
WCRP/Tz World Conference on Relegions for Peace/Tanzania
WODC  Ward Officer Development Council 
WWF/Tz World Wide Fund for Nature/Tanzania
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FAHARASA (GLOSARY)

“Adhabu” ni fidia ya kosa ambalo mwanakikundi amelifanya kwa kuvunja sheria au taratibu za 
kikundi. 

“Akiba” ni kitu ambacho kikundi au mwanakikundi hujiwekea ili kumsaidia hapo baadae pindi 
akipatwa na shida

“Bima ya mkopo” ni fedha au kitu ambacho huwekwa kama dhamana ya mkopo aliochukua 
mwanakikundi ili kama atapata majanga na kushindwa kulipa mkopo bima iliyowekwa hutumika 
kufidia mkopo. Kwa maneno mengine, bima ya mkopo ni kinga dhidi ya majanga. 

“Faida” ni fedha inayotokana na adhabu, zawadi, michango na nyongeza ya mkopo katika kikundi 
cha kuweka na kukopa

“Hisa zilizosalia” ni hisa zilizobakia katika kitabu cha mwanakikundi baada ya mwanakikundi 
kukopa.

“Hisa zilizotolewa” ni fedha ambazo mwanakikundi amekopa

“Jumla ya hisa zilizouzwa” ni jumla ya fedha ambazo mwanakikundi amejiwekea kwenye akiba 
yake katika kikundi na ndizo huchukuliwa kama dhamana yake ya mkopo au kipimo cha mkopo 
anaoweza kuomba  katika mzunguko

“Kamati ya uongozi wa kikundi” inaundwa na washiriki waliochaguliwa kidemokrasia na 
mkutano mkuu ili kukiongoza kikundi. Kamati hiyo ina dhamana ya kusimamia shughuli na rasilimali 
za kikundi na kuhakikisha kuwa fedha na mali nyingine za kikundi ziko salama wakati wote.

“Katiba” ni taratibu, kanuni zilizokubaliwa na wanakikundi kuongoza kikundi. 

“Kuelekeza” ni kuelewesha namna ya kutekeleza jambo ili kufikia lengo la kikundi.

“Kushawishi” ni kuhamasisha wanakikundi kukubaliana na jambo fulani.

“Kusimamia” ni kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kwa kutumia 
vizuri rasilimali zilzopo ili lengo liweze kufikiwa kwa wakati.

“Marejesho ya mkopo” ni fedha iliyokopwa na hurejeshwa baada ya muda wa mkopo kuisha.

“Mfuko wa Jamii” ni fedha ambazo huchangwa na wanakikundi kwa ajili ya kutatua matatizo 
ya kijamii ya wanakikundi.  Fedha za Mfuko wa Jamii hukopeshwa bila nyongeza ya mkopo na 
hurejeshwa kadri ya taratibu na sheria za kikundi zinavyoelekeza. 

“Mkopo ambatanishi” ni fedha zitolewazo na mfadhili kusaidia kikundi katika kuziba mapungufu 
ya kifedha katika kikundi ili kikundi kiweze kukidhi mahitaji ya maombi ya mikopo ya wanakikundi. 
Fedha hizi hurejeshwa na nyongeza ya mkopo ingawa baadhi ya wafadhili hawapendi irejeshwe na 
nyongeza ya mkopo. Endapo kikundi kitavunjika kabla ya mkopo kulipwa, mfadhili hudai fedha yake 
kwa uongozi wa kikundi.

“Mkopo ulioombwa” ni kiasi cha fedha kilichoombwa na mwanakikundi katika kikundi chake ili 
aweze kumudu gharama za mradi wake.

“Mkopo uliotolewa” ni fedha ambayo mwanakikundi hupewa na kikundi chake baada ya kikundi 
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kuridhika na mchanganuo wa mradi  wake pamoja na kuridhika na uwiano wa hisa alizoweka na 
mkopo alioomba. 

“Nyongeza ya mkopo” ni fedha ambayo mkopaji hutoa wakati anarejesha mkopo na fedha hiyo ni 
faida ya kikundi kizima ambayo hugawanywa kwa wanakikundi wote mwisho wa mzunguko.

“Riba” ni ada ya mkopo anayolipa mkopaji kwa mkopeshaji

“Ruzuku” ni kitu au fedha inayotolewa na mtu au mfadhili kwa kikundi ili kukamilisha lengo la 
kikundi. Fedha za ruzuku hubaki kuwa fedha za kikundi, hazigawanywi mwisho wa mzunguko

“Sheria ndogo” ni utaratibu wa maisha uliopangwa na kikundi au jamii fulani ili iweze 
kuwaongoza katika kutekeleza shughuli zao kwa ufanisi. Ni makubaliano yanayoelezea haki 
na wajibu kwa kila mmoja katika jamii.

“Zawadi” ni fedha au kitu kilichotolewa kwenye kikundi kwa matumizi ya kikundi. Zawadi huwa 
haigawanywi mwisho wa mzunguko, hubaki kuwa mali ya kikundi
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1. HISTORIA YA MFUMO WA VICOBA

VICOBA ni kifupi cha maneno ya Kiingereza yakiwa na maana ya “Village Community Banks”. 
Neno VICOBA lilibuniwa na Bwana Salim Zagar wakati akiwa mtumishi wa shirika la dini na amani 
ulimwenguni tawi la Tanzania (World Conference on Relegions for Peace/ Tanzania) WCRP/Tz. Mfumo 
wa VICOBA umetokana na uboreshaji wa mfumo wa “Mata Masu Dubala” (MMD) ulioanzishwa nchini 
Niger mwaka 1991 na shirika la Care International.

Mfumo wa VICOBA unalenga kusaidia jamii zinazoishi katika hali ya umaskini na zenye kipato cha 
chini ili ziweze kujikwamua na umaskini hasa katika ngazi ya familia. VICOBA ni daraja la kusaidia 
washiriki kukabiliana na changamoto mbalimbali za kiuchumi, kijamii na kimazingira.

 Hii imewezekana kwa utaratibu wa kutoa mafunzo kwa wanakikundi kuhusu kazi za mikono na 
shughuli nyengine ndogo ndogo za kiuchumi (MSMEs) ambazo zinaongeza kipato cha familia. Mfumo 
huu unaweka mkazo katika umiliki wa jamii ambapo wanakikundi  wanakuwa ndio wamiliki wa mali 
yote ya kikundi, ikilinganishwa na mifumo mingine ya ukopeshaji fedha, kwa mfano benki,  mkopeshaji 
ndiye anayemiliki mali na mkopaji anakuwa ni chombo tu cha kumzalishia faida. 

Mfumo wa MMD uliingia Tanzania mwaka 2000 na ulianza kutekelezwa Tanzania Visiwani (Zanzibar) 
kupitia mradi ulioanzishwa na shirika la CARE International katika eneo la mji wa Jozani.  Mradi huu 
ulifahamika kama Jozani Savings and Credit Association (JOSACA). 

Baada ya hapo shirika la WCRP tawi la Tanzania lilijifunza     namna mfumo huu unavyofanya kazi  
na kisha kuuleta Tanzania Bara mwaka 2002 kwa ushirikiano na Bwana George Swevetta  aliyekuwa 
mfanyakazi wa CARE International kule Jozani.  Mpango wa MMD ulianzishwa kwa majaribio katika 
Kata ya Ukonga, Wilaya ya Ilala, mkoa wa Dar es Salaam na wilaya ya Kisarawe, mkoa wa Pwani. 
Majaribio hayo yalilenga kuondoa udhaifu uliojitokeza kwenye mradi wa Jozani ili kukidhi mazingira 
ya Tanzania Bara. Maboresho yaliyofanyika yalizaa mfumo wa VICOBA ambao unaendana na mila na 
desturi za Tanzania Bara. 
Maendeleo makubwa katika mfumo wa VICOBA yamevutia wadau mbalimbali ikiwemo Serikali na 
wahisani. Serikali kupitia Kitengo cha Kupunguza Umaskini Tanzania kilichokuwa chini ya Ofisi ya 
Makamu wa Rais mwanzoni mwa miaka ya 2000 kilivutiwa na mfumo wa VICOBA kama moja ya 
nyenzo ya kupambana na umaskini na kiliweka azimio la kuandaa mpango wa Kitaifa wa kueneza 
VICOBA Tanzania. Kitengo hiki ambacho kwa sasa kiko chini ya Wizara ya Fedha na Mipango (MoFP) 
kimekuwa mstari wa mbele katika kuhamasisha mfumo huu kutumika maeneo ya vijijini na hata mijini.

Kitengo hicho kilishirikiana na shirika la Social and Econmic Development Initiatives of Tanzania 
(SEDIT) kuanzisha miradi ya kueneza mfumo wa VICOBA katika mikoa ya Ruvuma, Mtwara, Lindi, 
Kilimanjaro. Baadae mfumo huo uliendelea kuenezwa na wadau wengine kama vile  World Wide Fund 
for Nature/Tanzania (WWF/Tz), National Income Geration Programme (NIGP), Land Management 
Programme (LAMP), ORGUT, FRANKFRUIT ZOOLOGY, VETAID, KKKT, SONGAS, LIMAS, Plan 
Internationalna, Norwegian Church Aid (NCA), n.k. 
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2. MAFUNZO YA MFUMO WA VICOBA

Kutakuwa na awamu nne  katika kutoa mafunzo ya mfumo wa VICOBA na uendeshaji wake. 
Awamu hizo ni kama ifuatavyo: -

i. Awamu ya utangulizi.

ii. Awamu  ya mafunzo ya kina 

iii. Awamu ya maendeleo

iv. Awamu ya kukomaa. 

2.1. Awamu ya utangulizi

Awamu hii itachukua muda wa majuma matatu na itahusika na uhamasishaji wa jamii na 
uongozi wa kijiji/mtaa juu ya mfumo wa VICOBA. Uhamasishaji utafanyika kupitia mikutano 
mbalimbali kama itavyoainishwa hapa chini.

2.1.1. Umuhimu wa Mikutano ya Utangulizi

Mikutano ya utangulizi ni muhimu katika kuhamasisha na kufafanua hoja mbalimbali ambazo 
zitakuwa bado hazijaeleweka vema kwa jamii inayolengwa. Baada ya kueleweshwa ndipo 
washiriki wataweza kuamua ama kuanzisha kikundi cha VICOBA au la. Katika hatua hii 
mkufunzi atawaeleza washiriki kuwa kusudio la mafunzo sio kuwapatia fedha bali ni kuwapa 
uelewa na ushauri  wa namna ya kuweka fedha zao na kuzifanya ziongezeke, kuzizungusha 
kwa kupeana mikopo na kuzirejesha kwa utaratibu maalum na kwa wakati.

Katika maeneo mengine dhana ya mikopo huleta mjadala wa riba ya mkopo kwani inapingana 
na maadili ya dini. Kwahiyo, mkufunzi atawafahamisha washiriki kuwa katika mfumo wa 
VICOBA hakuna riba bali kuna nyongeza ya mkopo ambayo hugawiwa kwa wanakikundi kwa 
njia ya mgao mwisho wa mzunguko.  

Aidha, mkufunzi ataelezea kwa undani jinsi mfumo wa VICOBA unavyofanya kazi. Baadhi ya 
hoja ambazo atazizungumzia ni kama ifuatavyo:-

i. Vipi mwanakikundi anaweza kuwa na fedha za kujiwekea akiba? 

Mwanakikundi anaweza kuweka fedha kwenye kikundi na kuanzisha mtindo wa akiba na 
mikopo. Anaweza kupata mkopo kwa shughuli yake binafsi. Pia, fedha za kikundi zinaweza 
kutumika kwa shughuli za kijamii (kununua na kuuza bidhaa mbalimbali) na kwa njia hii akiba 
yake itakua.

ii. Nani ataendesha kikundi? 

 Wanakikundi ndio wataendesha shughuli zote za kikundi kwa kupitia mkutano mkuu. Mkutano 
mkuu utachagua kamati ya uongozi na kuanzisha sheria ndogo  za kikundi.

iii. Wanakikundi wataweka fedha kwenye kikundi baada ya kila muda gani? 

Kwa pamoja, kikundi kitaamua ni mara ngapi kwa mwezi kitaweka fedha  na taratibu za kutumia 
fedha zao.

2.1.2. Mkutano wa Serikali ya Kijiji/Mtaa

Mkutano huu utahudhuriwa na wakufunzi, wajumbe wa Serikali ya kijiji/mtaa, wazee maarufu 
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wa kijij/mtaa, viongozi wa taasisi mbalimbali pamoja na wataalam mbalimbali waishio 
katika kijiji/mtaa husika. Lengo la mkutano ni kuwaelewesha viongozi wa kijiji/mtaa kuhusu  
mfumo wa VICOBA, jinsi unavyofanya kazi na kuwaomba waandae mkutano wa hadhara wa 
kuhamasisha wanakijiiji/mtaa ili waweze kuupokea mradi.

Muda wa kuendesha mkutano utatofautiana kati ya kijiji na kijiji lakini usizidi masaa mawili na 
mkutano umalizike kabla ya saa kumi na mbili jioni. Mkufunzi atatoa taarifa na maelezo 
juu ya mada zifuatazo:-

i. Ufafanuzi  wa Mradi na Mpango wa VICOBA

 Kama kutakuwa na mradi wa kueneza mfumo wa VICOBA, maelezo yatatolewa kuhusu mradi 
huo, na mfadhili wake. Umuhimu wa taarifa hizi ni kuepusha kuwachanganya wanakijiji kati ya 
miradi ya Serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs), kati ya miradi yenye ufadhili na 
isiyo na ufadhili.

ii. Madhumuni ya VICOBA.

 Mfumo wa VICOBA unasaidia washiriki kuunda kikundi na kupewa taaluma ya kuweka akiba na 
kukopa kwa kutumia rasilimali walizoweka. Mikopo itayotolewa itatumika kwa madhumuni ya 
kuendesha  shughuli za kiuchumi na kijamii. 

iii. Misingi ya Uendeshaji wa Kikundi.

 Shughuli kuu za Kikundi ni mafunzo, kuweka akiba, kupeana mikopo na kutekeleza mahitaji 
ya mradi. Akiba itatokana na makusanyo ya fedha za wanakikundi. Fedha hizo zitatumika kutoa 
mikopo ya muda mfupi na muda mrefu. Mikopo italipwa pamoja na ziada kwenye kikundi.

 Mwanakikundi mmoja haruhusiwi kuwa na kitabu zaidi ya kimoja. Baadhi ya vikundi 
vya VICOBA vimeandikisha ndugu zao. Kwa kawaida wanakikundi wa aina hiyo huwa 
hawahudhurii kwenye vikao vya wiki vya VICOBA na hivyo kukinzana na mfumo wa VICOBA 
unaosisitiza mahudhurio ya wanakikundi.

iv. Idadi ya wanakikundi 

 Idadi ya wanakikundi katika kikundi kimoja isipungue watu 20 na isizidi watu 30. Watu 30 ndio 
idadi inayopendekezwa kuwepo kwenye kikundi cha VICOBA. Kikundi kinashauriwa kuwa na 
vikundi vidogo vya udhamini wa watu watano watano ili kuongeza ufanisi.  

 Kama tayari kutakuwepo na kikundi kilichoanza zamani kitakubalika ili mradi kikidhi masharti. 
Kama kutakuwepo na vikundi vidogo vinaweza kuungana ili kufikia idadi inayotakiwa kuanzisha 
kikundi kamili cha VICOBA. 

v. Mahali pa Kufanyia Mkutano.

 Wanakikundi watachagua wapi mkutano utafanyika. Inaweza kuwa sehemu tulivu karibu na 
nyumbani kwa mtunza hazina wa kikundi au mahali ambapo sanduku la kikundi linatunzwa. Hii 
ni muhimu kwani itaepusha kutembea umbali mrefu na sanduku la fedha na hivyo kutoa nafasi 
kwa watu wasio na nia njema kufuatilia siri za kikundi na hatimae kupora fedha za kikundi.   
Si salama kufanya mikutano sehemu za mikusanyiko ya watu kama ofisi za Serikali ya kijijii, 
sehemu za shule au majumba ya starehe. Wanakikundi wanaweza kukubaliana kujenga banda lao 
kama sehemu salama ya kufanyia mikutano yao.

vi. Ushiriki Katika Mkutano 

 Ushiriki wa wanakikundi ni muhimu sana kwa mafanikio ya kikundi. Wanakikundi wanatakiwa 
kuhudhuria mafunzo na mikutano yote itayoendeshwa na kikundi. Wanatakiwa wawepo kwenye 
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kila mkutano ili wahakiki mahesabu ya fedha zao.  Mikutano isiingiliwe na jambo lingine 
isipokuwa kwa dharura.

vii. Mawasiliano na Watendaji wa Mradi au Shirika .

 Msimamizi wa mradi/shirika anatakiwa kutoa taarifa wiki moja kabla ya kukitembelea kijiji/mtaa 
ili kuona hamasa iliyopo kwenye kijiji/mtaa na kubaini kama wanakijiji wako tayari kuanzisha 
kikundi na kushiriki katika mradi. 

Mkutano wa pili utaelezea mfumo wa VICOBA kwa undani zaidi na aina ya mafunzo yatayotolewa. 
Kila mwanakikundi atatakiwa kushiriki katika mafunzo na mikutano yote ya wiki itayofanyika.                            

2.1.3. Mkutano wa Pili wa Hadhara Katika Kijiji

Mkutano wa pili ni matokeo ya mkutano wa kwanza wa viongozi wa Serikali ya Kijiji. Mkutano 
huu utatumika kutambulisha mradi na kuhamasisha jamii juu ya mfumo wa VICOBA. Washiriki 
wataohamasika wataombwa kujiunga katika vikundi vya udhamini wa watu watano watano wenye sifa 
zifuatazo:-

i. Wenye lengo moja la kutaka kutatua matatizo ya umaskini kwa kushirikiana na wengine

ii. Majirani wanaoishi katika kijiji/kitongoji kimoja kwenye eneo la mradi.

iii. Watu wazima wenye akili timamu, wenye uwezo wa kufanya kazi na watakoshiriki kikamilifu 
kwenye masomo.

iv. Watu wanaopendana, wanaoheshimiana na kuaminiana 

v.  Ndugu wa familia moja wasizidi watu wawili katika kikundi kimoja.

Madhumuni ya mkutano huo ni kuwasilisha mpango wa VICOBA kwa wanajamii waliohamasika na 
kusisitiza umuhimu wa mahudhurio katika mikutano ya VICOBA.

Muda wa mkutano utatofautiana kati ya kijiji na kijiji kutegemea   kiwango cha hamasa na idadi 
ya maswali yatakayoulizwa na washiriki. Kwa wastani masaa mawili yatatosha na muda wa 
kumaliza mkutano usizidi  saa kumi na mbili jioni

Mkufunzi atarejea kuelezea mfumo wa VIVOBA kama alivyofanya katika mkutano 
wa awali wa utangulizi, lakini katika hatua hii atafafanua kwa undani zaidi kwenye 
muundo, taratibu na masharti ya utendaji katika mfumo wa VICOBA.

2.1.4. Mkutano wa Tatu wa Hadhara wa Kuunda Vikundi

Madhumuni ya mkutano wa tatu ni kuunda vikundi vya VICOBA kwa kuwaunganisha wananchi 
waliohamasika na kujiunga katika vikundi vya udhamini wa watu watano watano.

Hivyo, Wakufunzi watarudi kijijini/mtaani kufanya mkutano wa tatu kulingana na walivyopanga na 
wanakijiji/wanamtaa ambao wamehamasika kujiunga na VICOBA wakiwa kwenye vikundi vidogo vya 
udhamini wa watu watano watano. Endapo baadhi ya washiriki watakuwa bado hawajapata wenzao 
wa kujiunga nao mkufunzi atapaswa kuwasaidia ili kufanikisha azma yao. Hii itawezekana ama kwa 
kuwahamasisha watafute wenzao au kwa kuungainisha vikundi ambavyo bado havijakamilika. Ni 
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muhimu ifahamike kwa wanakijiji kuwa uanavikundi wa VICOBA ni wa hiari na hauna kiingilio kwani 
kiingilio huenda kikasababisha wengine washindwe kujiunga.

Muda wa kuendesha mkutano utatofautiana kati ya kijiji na kijiji kutegemea ubora na utayari wa vikundi 
vya udhamini vilivyoundwa, hamasa na wingi wa maswali yatakayoulizwa na washiriki. Kwa wastani, 
masaa matatu yanatosha.

2.2. Awamu ya pili - mafunzo ya kina

Katika awamu ya mafunzo ya kina mkufunzi atakutana na kikundi mara moja kwa wiki na ataendelea 
hivyo kwa muda wa wiki sita mfululizo. Katika kipindi hicho mikopo ya mwanzo itakuwa imetolewa 
na waliokopa watakuwa wamerejesha angalau mara moja. Kwa maana hiyo, mkufunzi atalazimika 
kupanga ratiba yake ya kukitembelea kikundi ili iendane na wiki ambazo shughuli za utoaji mikopo, 
urejeshaji na ulipaji wa ziada za mikopo zinafanyika. Kwa kawaida hiki ndicho kipindi ambacho 
wanakikundi huchanganyikiwa. Uwepo wa mkufunzi utasaidia kusawazisha mambo.  Kama itabidi, 
mkufunzi atarudia kutoa maelezo juu ya mfumo ili wanakikundi wapate uelewa mzuri.

Kikundi kitaingia katika awamu ya maendeleo iwapo mkufunzi ataridhika na ufahamu wa viongozi 
na wanakikundi kuhusu mfumo. Tathmini ya shughuli na uwezo wa kikundi itafanyika kabla kikundi 
hakijaingia katika awamu ya maendeleo.

Mafunzo ya kina kwa wanavikundi ndio msingi wa uimara wa mfumo wa VICOBA.   Malengo ya 
mafunzo yanayotolewa ni kama ifuatavyo:

i.  Kuwawezesha washiriki kuelewa namna ya kuendesha na kusimamia  shughuli za kikundi 
kwa ufanisi. Pia kuwawezesha washiriki kuchagua mradi mzuri wa uchumi   kifamilia, 
kuandaa mipango mizuri, kuanzisha na kuisimamia

ii.  Kuwapatia washiriki mbinu za kutatua changamoto zinazokwamisha katika kuleta 
maendeleo kwenye familia zao.

Mafunzo ya kina yanayotolewa katika awamu ya pili yamegawanyika katika sehemu mbili. Sehemu 
ya kwanza inahusu mafunzo ya uongozi na taratibu za kifedha.  Sehemu ya pili inahusu mafunzo ya 
kuchagua, kupanga na kusimamia miradi ya kiuchumi.

2.2.1. Mafunzo ya Uongozi na Taratibu za Kifedha.
Sehemu hii itajikita katika mada zifuatazo:-

i. Maana na umuhimu wa kikundi cha VICOBA
ii. Uongozi wa kikundi cha VICOBA
iii. Sheria ndogo za kikundi
iv. Utatuzi wa migogoro ya kikundi
v. Taratibu za utoaji na urejeshaji wa mikopo.
vi. Mafunzo mtaumbuka 

2.2.2. Mafunzo ya Kuchagua, Kupanga na Kusimamia Miradi ya Kiuchumi

Mada zitazojadiliwa katika sehemu hii ni kama ifuatavyo:-
i. Mafunzo ya ujasiriamali
ii. Mbinu za kuchagua mradi mzuri wa kiuchumi kwa familia
iii. Mbinu za kuendesha mradi, kuuza bidhaa kwa faida
iv.  Mbinu za kutafuta mitaji ya kuanzisha na kuendesha miradi ya uchumi  ya  kifamilia 
v.  Mbinu za kuandaa mipango mizuri, kuanzisha na kuendeleza miradi ya  uchumi ya kifamilia 
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vi.  Mambo muhimu ya kuzingatia katika kusimamia uendeshaji wa miradi ya  uchumi ya 
kifamilia 

2.2.3. Awamu ya tatu- maendeleo ya kikundi

Katika awamu ya tatu wanakikundi wataendelea kujengewa uwezo wa kujitegemea katika kuendesha na 
kusimamia shughuli zao. Shughuli zitazofanyika katika awamu hii ni pamoja na:-
i. Kuendelea kusimamia mikutano ya wiki na shughuli nyingine za kikundi ikiwemo kutoa ushauri 

wa kitaalam
ii. Kutoa mikopo ya biashara kwa wanakikundi na kurejesha kwa utaratibu ulipangwa 
iii. Kuanza kuendesha miradi ya kiuchumi katika ngazi ya familia
iv. Kupokea wageni mbalimbali wanaotembelea kikundi na kuelezea juu ya maendeleao yao.
v. Kutatua migogoro itayojitokeza kwa njia ya vikao bila kuathiri maendeleo ya kikundi.
vi. Kushiriki kwenye mafunzo ya teknolojia rahisi itayowawezesha kubuni na kuanzisha miradi 

yenye tija.
vii. Kufanya ziara za mafunzo ndani na nje ya wilaya kwa lengo la kubadilishana uzoefu.

2.3. Awamu ya nne - kukomaa kwa kikundi

Katika awamu ya nne kikundi kitafanyiwa tathimini ili kubaini kama kitakuwa na uwezo wa kujiendesha 
na kusimamia shughuli zake chenyewe bila ya matatizo yoyote. Endapo kitaonesha uwezo, kitaachwa 
kijiendeshe chenyewe. Kitahitaji msaada wa mtaalam pale tu, kitapopatwa na matatizo na kikashindwa 
kuyatatua chenyewe.
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3. MFUMO WA VICOBA UNAVYOFANYA KAZI

3.1. Taratibu za uendeshaji mfumo wa VICOBA

Mfumo wa VICOBA unaendeshwa na wanakikundi wapatao 20 hadi 30 ambao wataungana kwa kupitia 
vikundi vya udhamini wa watu watano watano  kwa lengo la kuunganisha rasilimali zao ili kwa umoja 
wao waweze kuboresha  hali ya maisha yao na hatimae  kujiletea maendeleo endelevu.

Vikundi vya udhamini ndio msingi wa mafanikio ya kikundi kwani vitaundwa na wanakikundi wenye 
lengo moja, wanaoishi katika eneo moja, wanaoheshimiana na wanaoaminiana. Ndugu wawili tu ndio 
wataruhusiwa kuwa katika kikundi kimoja cha udhamini. Mke na mme hawaruhusiwi kuwa kwenye 
kikundi kimoja cha udhamini bali wanaruhusiwa kuwa pamoja kwenye kikundi kikubwa cha VICOBA.

Kikundi cha VICOBA kikishaundwa kitajiwekea taratibu zake chenyewe, kitamilikiwa na kuendeshwa 
na wanakikundi wenyewe kupitia kamati ya uongozi wa kikundi ambayo itafanya kazi kwa njia ya 
kujitolea

Maelezo yanayofuata yanatoa ufafanuzi kuhusu shughuli za siku hadi siku za mfumo

i. Uanakikundi

Uanakikundi uko wazi kwa wanawake na wanaume.

ii. Uongozi wa kikundi cha VICOBA

Kikundi cha VICOBA kitachagua viongozi wake ambao watajumuisha  Mwenyekiti, 
Katibu, Mshika Fedha na Wahasibu wawili.  Uchaguzi utafanyika baada ya kila mzunguko 
kuisha na wajumbe wanaweza kuondolewa wakati wowote endapo 2/3 ya wajumbe wa 
mkutano wa dharura wataridhia hivyo.

Inashauriwa angalau wajumbe 2 kati ya wajumbe 5 wa kamati ya uongozi wawe wanawake. 
Ingawa viongozi wa vijiji wanaruhusiwa kuwa wanakikundi wa vikundi, hawaruhusiwi 
kuwa katika kamati za uongozi wa vikundi kutokana na nyadhifa zao.  Hata hivyo, ushauri 
wao kwenye vikundi unakaribishwa.

iii. Sheria za kikundi

Kikundi cha VICOBA kitatunga sheria (katiba) za kuongoza shughuli za kikundi. katiba 
itatoa mamlaka kwa kamati ya uongozi na itaonesha mwelekeo wa kuendesha shughuli 
za kikundi ikiwemo usuluhishaji wa migogoro ambayo itajitokeza. Kila mwanakikundi 
anatakiwa kuwa na nakala ya katiba na ataisoma ili aelewa maudhui ya katiba ya kikundi 
na aweze kuielezea mbele ya mkutano. 

Katika kusisitiza umuhimu wa kila mwanakikundi kuielewa katiba, Mwenyekiti amepewa 
mamlaka ya kumuuliza mwanakikundi kipengele chochote cha sheria na akishindwa 
atampa adhabu iliyopitishwa kwenye katiba.

iv. Mikutano ya kikundi

 Kikundi cha VICOBA kitakutana kila wiki katika mpangilio maalum. Kitakutana katika 
muda, saa na mahali watapokubaliana. 

v. Mtaji wa kikundi
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 Mtaji wa kukopeshana katika kikundi cha VICOBA utajengwa kwa njia ya hisa za 
wanakikundi. Hata hivyo, hisa haziwezi kutolewa hadi mwisho wa mzunguko wa kikundi. 
Hisa itakuwa na thamani ambayo imekubaliwa na wanakikundi.   

 Viwango vya hisa vitakuwa vya wastani kuwawezesha wanakikundi kumudu michango 
ya kila wiki. Idadi ya chini ya hisa ambayo mwanakikundi atatakiwa kununua katika kila 
mkutano ni hisa moja na idadi ya juu ni hisa tatu.  Ukomo wa hisa tatu umewekwa ili 
kuepusha wanakikundi  wenye uwezo kifedha kukitawala kikundi. Hivyo, kwa mfano 
iwapo wanakikundi wataamua thamani ya hisa ni shilingi 2000, mwenye kununua hisa 
moja atalipa shilingi 2000 kwa wiki na mwenye uwezo atanunua hisa tatu kwa wiki zenye 
thamani ya shilingi 6000. Nia ya kuuza hisa kwa mwanakikundi ni kuwa na uwiano baina 
ya mchango wa mwanakikundi na kiwango cha mkopo ambacho atastahili kupewa pamoja 
na mafao ya mwisho kweye mgao wa fedha. 

vi. Utunzaji wa sanduku na fedha za kikundi

 Kila kikundi kitapewa sanduku la chuma litalofungwa kufuli tatu.  Washika funguo 
watakuwa wanakikundi wa kawaida watakaoidhinishwa na mkutano mkuu. Funguo 
zitawasilishwa kwenye kila mkutano na kila mshika funguo atafungua kufuli lake. Hatua 
hii itahakikisha usalama wa mali za kikundi. 

 Mkutano utapoanza sanduku litafunguliwa na washika funguo na fedha zitahesabiwa na 
wahasibu na Katibu atahakiki. Wanakikundi wataulizwa kama kiasi kilichomo ndani ya 
sanduku kinafanana na kiasi kilichowekwa kwenye mkutano wa wiki iliyopita.

 Kikundi kitatakiwa kufungua akaunti kwenye benki ambako fedha zitatunzwa.  Waweka 
saini katika akaunti ya kikundi watakuwa Katibu, Mweka Hazina na wajumbe wawili 
ambao watachaguliwa maalum kwa kazi hiyo.

vii. Kumbukumbu za mikopo

Mikopo itayotolewa itaandikwa kwenye leja la mikopo na katika kitabu cha mwanakikundi 
ikijumuisha
a) Jina na saini ya mkopaji
b) Jina la Katibu
c) Kima cha mkopo uliotolewa
d) Tarehe ya mwisho ya malipo 
e) Malipo ya ziada ya mkopo ya kila mwezi
f) Dhamana ya mkopo iliyowekwa
g) Bima ya mkopo
h) Saini za wadhamini wa mkopaji

viii. Muda wa uwekaji hisa

Baada ya kikundi kutoa mikopo ya kwanza, michango ya hisa ya kila wiki, adhabu na ziada 
za mikopo zitaenedelea kutolewa ili kutunisha mfuko wa mikopo.  Ingawa wanakikundi 
wana haki ya kukopa na kurejesha katika muda waliokubaliana, si rahisi kwa mfuko wa 
kikundi kuzungusha na kukidhi mahitaji yote ya mikopo. Hii ni ndio sababu ya kuendelea 
kununua hisa ili kuongeza mtaji wa kikundi. 
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ix. Kusimamisha uwekaji hisa

Wakati wa kipindi kigumu wanakikundi kwa kukubaliana wanaweza kusimamisha utoaji wa michango. 
Hii huenda ikasababishwa na mfululizo wa shughuli nyingi za kiuchumi za wanakikundi na hivyo, 
kuwawia vigumu kuhudhuria mikutano ya kila wiki.  Mfumo wa VICOBA unaruhusu muda wa   
mapumziko ili kuzuia mpango usivurugike. Kwa kawaida kipato cha wananchi vijijini sio cha kuaminika 
kwa vipindi vyote. Hata hivyo, utaratibu wa michango ya hisa ya kila wiki lazima uheshimiwe. 

3.2.  Sifa na changamoto za mfumo wa VICOBA

Na Sifa Changamoto 
1 Ni mfumo unaoweza kuunganishwa na jitihada  

nyingine za maendeleo kama maji, afya, 
mazingira na matumizi bora ya ardhi.

Viwango vya mikopo vinavyotolewa ni 
vidogo mno, hasa kikundi kinapoanzishwa. 

2 Mshiriki wa kikundi cha VICOBA anaruhusiwa 
kushiriki katika miradi mingine ya akiba na 
mikopo na katika mipango mbalimbali ya 
maendeleo kwenye taasisi nyingine.

Muda wa miezi mitatu wa kurejesha mkopo 
unazuia uwekezaji wa miradi ya muda mrefu. 

3 Kazi zote hufanyika kwa njia ya kujitolea 
na wanakikundi hivyo, hakuna malipo 
yanayotolewa kwa watoa huduma

Kuna nyakati mikopo haipatikani kwa 
wakati muwafaka.

4 Mfumo rahisi unaofundishika. Unaeleweka 
hata  kwa mtu asiyejua kusoma na kuandika 
alimradi anajua kuhesabu

Kikundi hugawana fedha zote mwishoni 
mwa mzunguko na kuanza kuchanga upya 
mzunguko mpya  unapoanza.

5 Utaratibu wa mgao humpatia mwanakikundi 
mtaji mzuri unaomwezesha kuwekeza katika 
miradi ya maendeleo ya muda mrefu.

6 Vikundi vya mfumo huu huwa na kauli mbiu 
inayoimbwa wakati wa kufungua na kufunga 
mikutano ya kikundi ili kuwakumbusha umoja 
wao na malengo yao

7 Msukumo wa vikundi vya dhamana vya watu 
watano watano hurahisisha marejesho ya 
mikopo kwa muda uliowekwa.

8 Ziada ya mikopo inayopatikana humilikiwa na 
kikundi kizima na hugawiwa kwa wanakikundi 
mwisho wa mzunguko

9
Ziada ya mikopo inayopatikana humilikiwa na 
kikundi kizima na hugawiwa kwa wanakikundi 
mwisho wa mzunguko.

10 Utaratibu wa miamala ni rahisi na yenye 
uwazi. Mpango hauhitaji maandishi mengi 
ya kiutaalam na huendeshwa kwa gharama za 
chini.

11 Mfumo huzingatia zaidi kujenga uwezo na 
upendo kati ya wanakikundi ili kuweza ku-
endesha shughuli zao kwa ufanisi. 
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4. UUNDAJI NA UENDESHAJI WA KIKUNDI CHA VICOBA

Uundaji wa vikundi vya VICOBA hufanyika katika awamu ya kwanza inayoitwa “Awamu ya 
Utangulizi”. Uhamasishaji na uelimishaji hufanyika katika awamu ya utangulizi kupitia mikutano mitatu 
ya uhamasishaji ikijumuisha mkutano wa kwanza wa Serikali ya Kijiji, mkutano wa pili wa hadhara wa 
kijiji na mkutano wa tatu wa uundaji vikundi. 

Mikutano hii hutumika katika kuwasilisha misingi na mihimili ya mfumo wa VICOBA pamoja na 
taratibu za uundaji vikundi. Kikundi kinaweza kuanzishwa kwenye mkutano wa tatu. Mara kikundi 
kinapoundwa mkufunzi anatakiwa kuwawezesha wanakikundi kufanya yafuatayo: 

4.1. Uchaguzi wa Jina la Kikundi

Baada ya kikundi kuundwa mkufunzi atawawezesha wanakikundi kuchagua jina la kikundi. Jina la 
kikundi lazima liwe na mwelekeo wa kuhamasisha maendeleo, liwe lenye kueleweka na lenye kuleta 
taswira njema katika jamii. Lazima kuepuka majina ambayo yamekuwa yakitumika na vikundi vingine 
ili kukitofatisha kikundi na vikundi hivyo. 

4.2. Uchaguzi wa Viongozi wa Kikundi

Mkufunzi atakiwezesha kikundi kuchagua viongozi wa muda wa kukiongoza kikundi hadi uchaguzi wa 
viongozi wa mzunguko utapofanyika baada ya somo la pili. Kabla ya uchaguzi mkufunzi ataelezea kwa 
ufupi nafasi za uongozi, majukumu ya viongozi na sifa zinazotakiwa. 

Uchaguzi utafanyika kwa kura za siri na kuhesabiwa kwa uwazi na wajumbe watakaoteuliwa na 
wagombea na matokeo yatatangazwa bayana. 

Uongozi wa VICOBA una jumla ya nafasi 11 za uongozi ambazo zimegawanyika katika sehemu kuu 
mbili.

I.   Kamati tendaji yenye viongozi watano ambao ni:-
a. Mwenyekiti
b. Katibu
c. Mweka hazina
d. Wahesabuji fedha wawili ( 2)

II. Kamati yenye majukumu maalum yenye viongozi 6 ambao ni:-
a. Washika funguo watatu (3)
b. Mtunza nidhamu
c. Watia saini benki  wawili (2)

4.3. Utungaji wa Sheria Anzia za Kikundi

Mkufunzi atakiwezesha kikundi kutunga sheria na taratibu  anzia zitakazotumika hadi somo la sheria 
na uundaji wa sheria za kudumu utapofanyika. Moja ya sheria za msingi zinazotakiwa kuwepo kwenye 
sheria anzia ni adhabu na faini za fedha zitakazotolewa kama:-

i. Mwanakikundi atachelewa kufika kwenye kikao
ii. Mwanakikundi hatoweka hisa na fedha za Mfuko wa Jamii siku ya kikao
iii. Mwanakikundi atatoa siri za kikundi
iv. Mwanakikundi atakuja mkutanoni akiwa amelewa
v. Mwanakikundi atasahau kitabu cha hisa au atakiharibu
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vi. Mshika fungua atasahau funguo za sanduku au atapoteza
vii. Mwanakikundi hatofika mkutanoni
viii. Mwanakikundi ataleta majungu au fitina kwenye kikundi
ix. Mwanakikundi atatoka nje ya mkutano bila ruhusa ya Kiongozi 
x. Mweka Hazina atachelewesha sanduku la kikundi
xi. Mwanakikundi ataongea mkutanoni bila ruhusa ya kiongozi au mkufunzi
xii. Mwanakikundi ataongea na simu au ataacha simu ikiwa katika mlio mkubwa

4.4. Kukokotoa Thamani ya Hisa na Mfuko wa Jamii

Mkufunzi atakiwezesha kikundi kukokotoa thamani ya hisa. Mara thamani ya hisa itakapowekwa ndiyo 
itayotumika hadi mwisho wa mzunguko, haiwezi kubadilishwa katikati ya mzunguko.  

Mkufunzi atawaelewesha wanakikundi namna ya uwekaji wa hisa.  Kutokana na taratibu za mfumo wa 
VICOBA uwekaji wa hisa unaenda sambamba na uwekaji akiba ya Mfuko wa Jamii ambao ndani yake 
kuna mifuko midogo  ya afya, elimu,  mafunzo na uendeshaji.  Mkufunzi atafafanua matumizi ya kila 
mfuko na kiwango cha mfuko kikishawekwa hakiwezi kubadilishwa katikati ya mzunguko. Ni vema 
wanakikundi wakapanga hisa ambayo itakuza mtaji wao haraka. 

4.5. Kupanga Siku ya Mkutano, Muda na Sehemu ya Mkutano.

Mkufunzi atawasimamia wanakikundi katika kujadili siku na muda wa kufanya mkutano ambao 
hautogongana na mikutano ya vikundi vingine ambavyo yeye anasimamia.

4.6. Kikundi Kukabidhiwa Vifaa vya Kifedha

Mkufunzi atahakikisha kikundi kinapata sanduku, vifaa vya kutendea kazi na utaratibu wa kuvitumia. 
Utaratibu wa kupata sanduku kwa kikundi unategemea mradi au shirika linalohusika.  Kikundi kinaweza 
kikatakiwa kulipa gharama zote za sanduku, kuchangia gharama au kupewa bure.  Sanduku litalotumika 
ni la chuma geji 14 na ndani yake kutakuwa na vifaa vifuatanyo:-

i. Mabakuli manne ya kukusanyia fedha
ii. Kikokotoleo
iii. Kaunta buku (counter book)
iv. Gundi
v. Peni nyeusi 1, nyekundu 1 na bluu 1
vi. Mhuri wa hisa
vii. Kitabu cha wageni
viii. Mashine ya kubana karatasi na pini zake
ix. Mafaili mawili ya kuwekea barua
x. Makufuli matatu
xi. Kidau cha  wino
xii. Chupa ya wino
xiii. Rula ya plastiki
xiv. Wino wa kufutia
xv. Mipira ya kufungia fedha
xvi. “Carbon paper”
xvii. Kitabu cha sheria za kikundi
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xviii. Vitabu vya hisa vya wanakikundi (30)
xix. Kitabu cha leja ya hisa na Mfuko wa Jamii
xx. Kitabu cha stakabadhi ya fedha 
xxi. Kitabu cha hati ya malipo
xxii. Kitabu cha taarifa za mwezi
xxiii. Kitabu cha  orodha ya wanakikundi
xxiv. Kitabu cha mahudhurio
xxv. Kitabu cha fomu ya maombi ya mkopo
xxvi. Kitabu cha mpango wa biashara ya  wanakikundi
xxvii. Kitabu cha taarifa ya wiki 
xxviii. Kitabu cha marejesho ya mikopo ya biashara
xxix. Kitabu cha marejesho ya mikopo ya jamii
xxx. Kitabu cha orodha ya wanakikundi waliochukua mikopo

4.7. Mafunzo ya Kujenga Uwezo wa Wanakikundi

Wakati kikundi kinapokuwa kwenye mafunzo, michango ya kila wiki huendelea kwa muda usiopungua 
wiki 12 na usiozidi wiki 16. Muda wa kuendelea kuchanga huamuliwa na mkutano mkuu. Kikundi huanza 
rasmi shughuli zake kwa kuweka hisa tu, utoaji mikopo huchelewa. Mikopo huanza kutolewa baada ya 
kukamilisha mafunzo ya wiki 16 ya mikopo. Kikundi kinashauriwa kuweka muda wa mzunguko wa 
miezi 18 ili kujiongezea muda wa kukusanya mtaji wa kukopeshana.

Mafunzo yanayotolewa kwa wanakikundi katika mikutano yao ya kila wiki yanahusu nyanja zifuatazo:
i. Uongozi na taratibu za kifedha
ii. Biashara ngazi ya 1
iii. Biashara ngazi 2
iv. Teknolojia rahisi
v.  Mafunzo mtambuka yanayolenga kujenga uwezo wa wanakikundi kuhusu nyanja 

mbalimbali ikijumuisha mazingira, usafi na utawala bora
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5.  KUANZISHA NA KUSIMAMIA HUDUMA YA KUWEKA 
NA KUKOPA NA UFUNGAJI WA MZUNGUKO

5.1. Uwekaji wa Akiba

Kuna aina mbili za akiba ambazo kila mwanakikundi anapaswa kuweka, nazo ni hisa na fedha za Mfuko 
wa Jamii. Hisa inapowasilishwa, Katibu huandika thamani ya hisa ndani ya leja ya hisa na hupiga 
muhuri ndani ya kitabu cha mwanakikundi kuonesha idadi ya hisa zilizonunuliwa. Fedha zinazolipwa 
kwa ajili ya Mfuko wa Jamii huandikwa kwa tarakimu kwenye kitabu cha mwanakikundi na kwenye 
leja ya Mfuko wa Jamii.   

Kikundi kinaweza kuweka michango mingine kwa shughuli kama ujenzi wa banda la mikutano. Kikundi 
kiepuke michango isiyokuwa na tija na isiyoendana na malengo ya kikundi.

Kiasi kidogo cha michango huachwa kwenye kisanduku kwa matumizi ya dharura na fedha iliyobaki 
hupelekwa benki.

5.2. Utoaji wa Mikopo

Kila mwanakikundi atakuwa na haki ya kukopa hadi mara tatu ya thamani ya hisa alizochangia kwenye 
kikundi.Kiwango cha fedha kitachotegemewa kukopeshwa kwenye kikundi kitatangazwa na Katibu. 
Fomu za maombi ya mikopo zitatolewa wiki moja kabla ya siku ya kutoa mikopo.

Mwanacham atayehitaji mkopo atajaza fomu ya maombi itakayotaja aina zote za shughuli zitazohitaji 
mkopo, jumla ya fedha zitazohitajika na muda wa kurejesha.   Atawasilisha ombi lake kwenye kikundi.   
Ndani ya kikundi kutakuwa na vikundi vidogo ambavyo vitakuwa vinajadili na kuidhinisha maombi 
yote ya mikopo.  Maamuzi yatakayofanyika yatawasilishwa kwa Katibu kwenye siku ya mkutano wa 
kutoa mikopo. 

Mijadala yote ya mikopo itafanyika nje ya mikutano ya kawaida ya kikundi.   Kuna aina mbili za mikopo 
kwenye mfumo wa VICOBA ambazo ni Mikopo ya Biashara na mikopo ya Mfuko wa Jamii. 

I. Mikopo ya Biashara

 Maombi ya mikopo ya biashara huanza baada ya kukamilika kwa kipindi cha mafunzo cha wiki 
(16) na mikopo hutolewa baada ya kila kipindi cha mwezi mmoja.  Kila mwezi mkutano wa kutoa 
mikopo huitishwa na maombi mapya ya mikopo hupokelewa na kuidhinishwa. Aidha, mkutano 
wa mikopo hutumika kufanya marejesho ya mikopo na malipo ya ziada ya mikopo ya kila mwezi.

II. Mikopo ya Mfuko wa Jamii

 Mikopo ya Mfuko wa Jamii hutolewa kwa wanakikundi ili kutatua matatizo mbalimbali ya 
kijamii.  Ndani ya Mfuko wa Jamii kuna Mfuko wa Afya, Mfuko wa Elimu, n.k. Mwanakikundi 
haruhusiwi kuwa na mikopo miwili ya Mfuko wa Jamii kwa pamoja  lakini anaweza kuwa na 
mkopo wa Mfuko wa Jamii na mkopo wa Biashara kwa pamoja.
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5.3. Urejeshaji wa Mikopo

Urejeshaji wa mikopo umegawanyika katika sehemu mbili, Mikopo ya Biashara na Mikopo ya Jamii.        

I. Urejeshaji wa Mikopo  ya Biashara

  Mwanakikundi anaruhusiwa kurejesha mkopo wake wakati wowote ndani ya muda aliowekewa 
kumaliza kulipa.  Kwa kawaida muda wa marejesho ni kati ya miezi mitatu hadi sita kutegemea 
aina ya mradi.  Ukiacha kilimo, miradi mingi inayotekelezwa na jamii huwa na muda wa uzalishaji 
usiozidi miezi mitatu.

  Miradi mikubwa kama kununua zana za uvuvi haiwezi kufadhiliwa na mikopo ya mfumo huu. 
 Mkopaji atalipa ziada ya mkopo kwenye mkutano wa  kila mwezi. 

II. Urejeshaji wa Mikopo ya Mfuko wa Jamii

Marejesho ya Mfuko wa Jamii hufanyika ndani ya kipindi ambacho wanakikundi wamekubaliana. 
Kwa kawaida huwa kati ya miezi miwili hadi mitatu, hakuna nyongeza ya muda inayotolewa kwa 
mwanakikundi baada ya kipindi hicho kumalizika 

5.4. Mkutano wa Ufungaji wa Mzunguko

Kikundi cha mfumo wa VICOBA hukubaliana muda wa ufungaji wa mzunguko kabla ya shughuli za 
kuweka na kukopa kuanza. Jinsi muda wa ufungaji mzunguko unapokuwa mrefu ndivyo makusanyo 
yanavyokuwa makubwa, mikopo mingi hutolewa na faida kubwa hupatikana kwenye kikundi. Mara 
nyingi vikundi husimamisha shughuli za mzunguko muda mfupi kabla ya sikukuu za kidini au wakati 
wa vipindi vigumu vya biashara, mathalan wakati wa ukame au mvua nyingi.

Mwisho wa mzunguko kikundi hugawa faida iliyopatikana kwa wanakikundi.  Mzunguko wa kikundi 
unapofikia mwisho mikopo yote hurejeshwa.  Fedha itayopatikana kutokana na marejesho ya mikopo 
na mapato mengine (hisa, adhabu, ziada za mikopo, n.k) itahesabiwa na madeni yote yatalipwa. Fedha 
zitazobaki zitagawanywa kwa idadi ya hisa zote za kikundi ili kupata thamani mpya ya hisa. Kila 
mwanakikundi atahesabu idadi ya hisa katika kitabu chake ili kuhakiki kama inalingana na ile ilioko 
ndani ya leja.  Halafu idadi ya hisa za kila mwanakikundi itazidishwa na thamani ya kigawanyo ili kila 
mwanakikundi aweze kupata haki yake. 

Baada ya hapo vitabu vyote vya hisa pamoja na leja la hisa hufungwa na kutiwa saini na Katibu pamoja 
na mwanakikundi mwenye kitabu husika. Inapofikia hatua hii mwanakikundi anaweza kujiuzulu 
uanakikundi bila ya kuadhibiwa na atakuwa na haki ya kurudishiwa hisa zake na kupewa mgao wa faida 
kama wanakikundi wengine.
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6. MAFUNZO YA KINA YA MFUMO WA VICOBA

6.1. Maana na Umuhimu wa mfumo wa VICOBA

Kikundi cha  VICOBA ni mkusanyiko wa watu wenye nia moja, wanaoishi pamoja na wenye lengo 
moja la kujiendeleza kiuchumi na kijamii.   
Malengo ya mafunzo ya mfumo wa VICOBA yameainishwa kama ifuatavyo:-  
i.  Kuwaelewesha wanakikundi  umuhimu wa kikundi cha VICOBA katika kuwaletea maendeleo 

pamoja na kufahamiana ili kuwa huru katika mafunzo.
ii. Kuwawezesha wanakikundi kutambua faida ya kujiunga na kikundi cha VICOBA
iii. Kuwawezesha wanakikundi kuelewa sifa za kikundi bora cha VICOBA.
iv.  Kuwaelewesha wanakikundi maana ya maneno yanayotumika katika mfumo wa VICOBA
v.  Kuwawezesha wanakikundi kufahamu lengo kuu la kikundi chao na  jinsi ya kulifikia lengo hilo

6.2. Mkutano wa Kwanza wa mafunzo ya kina

Katika mkutano wa mwanzo mkufunzi atakutana na wanakikundi kwa mara ya kwanza toka alipounda 
kikundi.  Wanakikundi watakuwa na maswali mengi,  ikiwemo swali, “lini mkopo utaanza kutolewa”, 
n.k . Hivyo, mkufunzi atatakiwa kujiandaa ili kutoa maelezo yaliyo fasaha juu ya mada za mkutano, 
awamu za mafunzo, masharti ya kuanzisha kikundi na muda ambao wanakikundi wataanza  kuchukua 
mikopo.

Mkufunzi aepuke kutoa hotuba ambazo zitawachosha wanakikundi na kuwapotezea hamu ya kujifunza. 
Anatakiwa aanzishe aina ya mawasiliano ambayo itachochea majadiliano katika kikundi. 
Mkufunzi anatakiwa kila mwisho wa somo atoe muhtasari wa mambo muhimu aliyoyafundisha na 
kila mkutano unaofuata unapoanza awaulize maswali wanakikundi ili kuhakikisha kama somo lililopita 
lilieleweka.

Mkufunzi anatakiwa kila wakati kufanya tathmini ya kazi yake, mitazamo na matarajio ya wanakikundi 
anaowafundisha. Anatakiwa ayaelewe hayo ili aweze kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa mila 
na desturi za jamii anayofanya nayo kazi. 
Kazi kubwa ya mkufunzi ilenge katika kusimamia taratibu za kujifunza, asijiingize sana katika kufanya 
maamuzi ya kikundi, badala yake awawezeshe wanakikundi kufanya maamuzi yao wenyewe.

6.3. Utaratibu wa uwasilishaji mada
Mkufunzi atawakaribisha washiriki katika mafunzo.  Atawashukuru kwa kujitolea muda wao mwingi na 
kuacha majukumu yao mengine. Atawaeleza washiriki idadi ya masomo ambayo yamo kwenye mafunzo 
na idadi ya masomo ambayo kila siku watafundishwa.
Aidha, Mkufunzi atawaeleza washiriki lengo la mafunzo ambalo kwa mfano wetu  litakuwa kuwawezesha 
washiriki kuimarisha kikundi chao kwa njia ya kuweka hisa na kukopeshana ili waweze kuanzisha na 
kupanua shughuli zao za kiuchumi. Atawaomba washiriki kuwa makini na wasikivu wakati wote wa 
mafunzo ili waweze kutimiza malengo yao. 
Mkufunzi atawasisitiza washiriki kufanya yafuatayo:-

·	 Kuhudhuria katika mikutano yote
·	 Kufika kwenye mafunzo mapema kwa wakati uliopangwa
·	 Kushiriki mafunzo kikamilifu
·	 Kutotoka kwenye mafunzo kwa ajili ya kufanya mambo mengine

wawezeshe, usiwafanyie, angalia, sikiliza, toa ushauri unaofaa
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·	 Kujitayarisha vizuri kwa mada itayofuata
·	 Kuanzisha na kupanua shughuli za kiuchumi kama watavyopanga wakati wa mafunzo
·	 Kutii sheria anzia walizojipangia wakati wa kuunda kikundi

Marejeo ya mada za mikutano ya utangulizi  kwa kuwashirikisha wanakikundi.

6.3.1. Dhana ya kikundi

Muda: Masaa 3

Mkufunzi ataanzisha mjadala kwa kuuliza maswali rahisi kama:- 
· Nini maana ya kikundi? 
· Je mnavyo vikundi ndani ya kijiji chenu? 
· Vipi vinafanya kazi?
· Vikundi gani mmewahi kujishughulisha navyo? 
· Nini kinafanyika katika kikundi?

Kikundi ni idadi maalumu ya watu waliokubalina kwa pamoja kukusanya raslimali zao pamoja ili 
kufikia lengo walilokusudiwa. 
Raislimali zinazomaanishwa ni kama ifuatavyo:

i. Nguvu kazi
ii. Fedha
iii. Kubadilishana ujuzi na uzoefu
iv. Vitendea kazi.
v. Fursa za maendeleo kama misitu, ardhi, madini, maji nk.

Kuna aina tatu za changamoto zinazoweza kuzuia maendeleo ya wanakikundi nazo ni kama ifuatavyo:-
i. Changamoto za kijamii ambazo zinajumuisha afya, elimu, makazi, maji nk.
ii.  Changamoto za kiuchumi zinazojumuisha mtaji wa fedha, vitendea kazi, masoko, maeneo 

ya shughuli za biashara, n.k.
iii. Changamoto za kiutamaduni ambazo zinajumuisha mila na desturi potofu. 

A: Umuhimu wa Kikundi cha VICOBA
Mfumo wa vikundi vya VICOBA una umuhimu mkubwa kwa maendelo ya jamii , hasa zenye hali 
duni. Mfumo huu unawezesha:- 

i. Kutatua matatizo ambayo mtu mmoja au familia moja pekee isingeweza kuyatatua.
ii. Matumizi bora ya raslimali
iii. Kuleta upendo, mshikamano, umoja na amani.

Lengo:
· Mkufunzi afahamu viwango vya ufahamu vya washiriki na jinsi walivyozingatia 

mada na mijadala iliyotangulia.
· Kuruhusu kila mshiriki aweze kujieleza
· Kuhamasisha wanakikundi wenye hofu kupunguza hofu zao ili waweze kujiele-

za
· Kuruhusu mkufunzi kuuliza maswali ili kuchochea michango ya washiriki
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iv. Utoaji wa huduma kwa urahisi.
v. Jamii kusaidiana wakati wa shida na raha

vi. Kuwa na sauti moja inayoweza kuwashawishi wahisani kutoa misaada
vii. Kubadilishana ujuzi na uzoefu
viii. Kurekebisha tabia mbovu za wanakikundi n.k.

B: Tofauti Kati ya Kikundi na Mkusanyiko

 Sifa za kikundi bora cha VICOBA zitapatikana baada ya kutofautisha kati ya kikundi cha watu 
waliochaguana kwa lengo maalum na mkusanyiko wa watu.

KIKUNDI MKUSANYIKO
1. Huwa na malengo ya kimaendeleo ya muda 

mfupi na mrefu
1. Huwa na malengo ya kijamii zaidi na ni ya 

muda  mfupi.
2. Husajiliwa/kuandikishwa na kutambuliwa 

kisheria 
2. Hausajiliwi na hautambuliwi kisheria 

3. Huwa na viongozi waliochaguliwa kidemokra-
sia na wanakikundi

3.  Hutumia viongozi wa kiserikali, kidini, kifa-
milia,  kijadi au ukoo,

4.  Viongozi wanadhamana kwa wanakikundi. 4.  Viongozi wanadhamana kwa watu waliowa-
chagua au kuwateua

5. Idadi ya wanakikundi wa kikundi inajulikana 
na haibadiliki mara kwa mara

5. Hakuna idadi maalum ya watu   wanaoku-
sanyika kwenye matukio.

6.. Wanakikundi hujuana na kufahamiana  kwa un-
dani.

6. Si lazima kwa watu wote waliokusanyika ku-
fahamiana.

7. Kikundi hukutana kwa siku, mahali, muda na 
eneo maalum.

7. Hutokea mahali popote  siku na muda wowo-
te.

8. Kikundi huweka utaratibu maalum  wa kuen-
desha na kusimamia  shughuli zake.

8. Utekelezaji wa shughuli zake hutumia tarati-
bu ama za kimila, kiselikali, au  kiholela.

9. Hutolewa mafunzo ya kujenga uwezo wa ku-
tenda shughuli za kikundi.

9.  Hakuna mafunzo ya kujenga uwezo wa ki-
maendeleo 

C: Sifa za Kikundi Bora cha VICOBA
Kikundi bora cha mfumo wa VICOBA kina sifa zifuatazo:-
·	 Huzingatia sheria na taratibu zilizowekwa na wanakikundi
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·	 Viongozi wake huwajibika kwa wanakikundi
·	 Hujiendesha kulingana na malengo yaliyowekwa
·	 Huwa kimepata mafunzo ya mfumo wa VICOBA

D: Aina na Kazi za Mikutano ya Kikundi
Mfumo wa vikundi vya VICOBA una aina tatu za mikutano ambayo ni, Mkutano Mkuu wa Kila Wiki, 
Mkutano Mkuu wa Dharura na Mkutano Mkuu wa Mwisho wa Mwaka.
I. Mkutano Mkuu wa Kila Wiki.

Mkutano mkuu wa kila wiki hufanyika kwa madhumuni yafuatayo:-
i. Kukusanya hisa na Mfuko wa Jamii kutoka kwa wanakikundi
ii. Kulipa madeni na faini kwa mujibu wa katiba
iii. Kutatua migogoro midogo ndani ya kikundi
iv. Kupeana ushauri mbalimbali wa kimaendeleo
v. Kuchukua na kurejesha mikopo.
vi. Kujadili miradi mipya ya maendeleo na kuandaa mipango ya utekelezaji
vii. Kujadiliana na wabia wanaotaka kufadhili kikundi
viii. Kuita mahudhurio ya kikundi
ix.  Kufuatilia wanakikundi wasiohudhuria katika mikutano na kufanya maamuzi kadri sheria 

za kikundi zinavyoelekeza 
x. Kujaza taarifa za kikundi katika nyaraka husika
xi. Kupokea wageni watakaotembelea kikundi.

II. Mkutano Mkuu wa Dharura
Iwapo itatokea dharura Mwenyekiti ataitisha mkutano kwa ajili ya kujadili mambo yaliyojitokeza. 
Mambo ambayo yanaweza kujadiliwa katika mkutano huu ni kama ifuatavyo:-
i. Kutatua migogoro mikubwa itakayojitokeza katika kikundi
ii. Kujadili maafa yaliyompata mwanakikundi na Kupanga jinsi ya kumsaidia.
iii. Kujadili mapendekezo ya ubia kati ya kikundi na taasisi
iv. Kujadili miradi mipya ya kikundi na utekelezaji wake
v. Kujadili na kupanga jinsi ya kupata wafadhili wapya.
vi. Kushughulikia kifo cha mwanakikundi.
vii. Kujadili msaada kwa mwanakikundi ambaye ataugua au kuuguliwa. 

III. Mkutano Mkuu wa Mwisho wa Mwaka
Kwa kawaida mkutano wa mwaka unapoitishwa hufanya mambo yafutayo:-
i.  Kamati tendaji huwasilisha taarifa ya utekelezaji wa shughuli za kikundi pamoja na taarifa 

ya fedha ili kufanya tathmini kwa kiasi gani lengo la kikundi limefikiwa
ii.  Kugawana hisa, faida na mapato yaliyopatikana kwa kipindi cha mzunguko mzima kwa 

uwiano wa hisa za mwanakikundi
iii. Kuanzisha mzunguko mpya wa kikundi
iv. Kujadili na kupitisha ripoti ya fedha na utendaji wa Kamati
v. Kujadili wanakikundi wakorofi na kufanya maamuzi stahiki
vi. Kupokea wanakikundi wapya na kuruhusu wanaotaka kujitoa 
vii. Kuchagua viongozi wapya kwa ajili ya mzunguko unaofuata.
viii. Kukubaliana thamani ya hisa mpya ambayo itatumika mwaka utaofuata.
ix. Kukubaliana mahali pa kufanyia mikutano, muda wa kukutana na siku za mikutano.
x. Kulipa madeni ya kikundi na kulipwa.
xi.  Kukubaliana jumla ya hisa zitakazoachwa na mwanakikundi ndani ya kikundi kama hisa 

anzia za mzunguko utaofuata.
xii.  Kutathmini maendeleo ya kikundi katika mzunguko uliopita kama kilikuwa na faida au 

hasara ili kufanya maamuzi ama kiendelee au kitawanyike
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xiii. Kujaza nafasi zilizoachwa wazi za viongozi au wanakikundi waliojitoa
xiv. Kujadili mada zitakazojitokeza ndani ya kikundi.
xv. Kutafuta wahisani wa kusaidia kikundi katika kipindi kipya cha mzunguko
xvi. Kufanya tafrija ya kujipongeza kwa kuwa pamoja katika kipindi cha mzunguko 

mzima
xvii. Kupitia upya sheria za kikundi na kuzifanyia marekebisho ili kuendana na wakati

E: Lengo la Vikundi vya VICOBA
Lengo kuu la kuanzisha vikundi vya VICOBA ni kuinua hali ya maisha ya wanakikundi pamoja na 
familia zao kwa kuunganisha raslimali zao ili  kuendesha shughuli za kiuchumi zenye tija.
Malengo mahususi ya mfumo wa vikundi vya VICOBA ni kama ifuatavyo:-
i.  Kupata mafunzo ya uongozi wa vikundi vya VICOBA, usimamizi wa fedha za vikundi na 

mafunzo ya biashara.
ii. Kuanzisha, kuendesha na kusimamia shughuli za kuweka na kukopa.
iii. Kubuni, kuanzisha na kuendesha shughuli za kiuchumi.
iv. Kutafuta vyanzo vingine vya mitaji ikiwemo wahisani.
v. Kuchukua mikopo na kuanzisha miradi ya uzalishaji mali.
vi. Kutafuta masoko ili kuuza bidhaa zinazozalishwa na kikundi. 
vii. Kuanzisha miradi ya pamoja ya kikundi baada ya mwaka mmoja.

F:  Tafsiri  na Masharti ya Mkopo 
Mkopo ni mtaji wa fedha, bidhaa au nguvu kutoka kwa mtu mwingine na hurejeshwa pamoja na 
nyongeza ya mkopo.  Mkopo humsaidia mtu mwenye shida kutatua tatizo lake ikiwemo kuanzisha 
shughuli za kiuchumi itakayomletea mapato. 
Hairuhusiwi kuchukua mkopo kwa ajili ya mtu mwingine wala kuchukua mkopo ikiwa haitowezekana 
kurejeshwa.

Mkopo hutolewa ama kutoka kwa mtu binafsi au kutoka kwenye kikundi. Tofauti baina ya mkopo 
kutoka kwa mtu binafsi na mkopo wa kikundi ni kama ifuatavyo:-
I. Mkopo wa kikundi

i. Hupatikana kwa urahisi zaidi 
ii. Masharti ya mkopo ni mepesi
iii. Muda wa kurejesha na viwango vya ziada hupangwa na wanakikundi wenyewe.
iv. Hakuna usumbufu kwa mkopaji
v. Urejeshaji unaweza kukafanyika kidogo kidogo au kwa  mkupuo  
vi. Nyongeza  ya mkopo ni mali  ya wanakikundi.
vii. Wanakikundi hawalazimishwi kukopa kama hawahitaji mkopo kwa muda huo.

II. Mkopo wa mtu binafsi
i. Haupatikani kwa urahisi 
ii. Masharti yake ni magumu na yanapoteza muda kwa mteja 
iii.  Muda wa kurejesha hauko wazi, unaweza kubadilishwa muda wowote bila ridhaa ya 

mkopaji

Kwenye maeneo ambayo mradi ni mpya, wanakikundi wanaweza kupata uzito wa 
kumchagua mshika fedha. Mkufunzi atawasaidia kufikia uamuzi. Kwenye maeneo ambapo 
mradi unafahamika, wanakikundi huwa wanamchagua mshika fedha wao mara tu baada ya 
mkutano wa mwanzo wa utangulizi.
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iv. Mkopaji husumbuliwa na mkopeshaji
v. Mkopaji hutakiwa kurejesha kama muda ulivyopangwa vinginevyo hufilisiwa 
vi. Nyongeza  ya mkopo ni mali  ya mkopeshaji.

G:  Umuhimu wa kuweka akiba
I. Tofauti kati ya akiba ya mtu binafsi na akiba ya kikundi
Akiba ya mtu binafsi Akiba ya kikundi
i.  Rahisi kuipata kwa mahitaji ya kila siku

ii. Rahisi kuitumia pale inapohitajika

iii.  Haina faida ya haraka wala haijengi mtaji.

iv.  Haiwezi kutumia kama dhamana pindi 
utahitajika mkopo kutoka shirika au taasi-
si ya kifedha kwani haina hati.

v.  Haichochei uwajibikaji kwani haina 
msukumo wa kurejesha.

i.  Vigumu kuipata kwa mahitaji ya kila siku

ii.  Huzaa faida kubwa  na kwa haraka zaidi.

iii.  Humpa dhamana mwanakikundi ya kupewa 
mkopo.

iv.  Hujenga mtaji wa kikundi na  hutolewa kama 
mikopo kwa wanakikundi.

v.  Hujenga uaminifu na upendo baina ya wa-
nakikundi

vi.  Huchochea uwajibikaji kwa mwanakikundi

II.  Sababu za kuweka Akiba
i. Kwa ajili ya kuanzisha miradi ya uzalishaji mali ( biashara, kilimo nk)
ii.  Kwa ajili ya kununua nguo za watoto, harusi, ujenzi wa nyumba, kulipia karo, matibabu 

n.k
iii. Kwa ajili ya mipango ya dharura kama ajali, kifo, n.k.
iv. Kwa ajili ya kuchangia mipango ya maendeleo kijijini.
v. Kwa ajili ya mambo ya kiroho, kama kwenda hija, ujenzi wa kanisa au msikiti, nk.
vi. Kwa ajili ya kuepusha uwezekano wa majanga    ; . 

III.  Njia mbali mbali za kuweka akiba
i. Akiba ya Mifugo
ii. Akiba ya fedha ndani ya nyumba
iii. Akiba ya mashamba, viwanja, nyumba n.k
iv. Akiba ya samani za ndani ya nyumba
v. Akiba katika vikundi vya kuweka na kukopa (VICOBA )
vi. Akiba ya fedha benki
vii. Akiba katika Mifuko ya Jamii ya hifadhi za jamii.

IV. Athari za kuweka hisa/ akiba katika Kikundi 
i. Iwapo mikopo haitorejeshwa au hasara itatokea wanakikundi watagawana hasara hiyo.
ii. Mwanakikundi kukosa akiba wakati anapoihitaji. 
iii. Uzembe wa mwanakikundi mmoja huathiri wanakikundi wote

V.  Utaratibu wa kuweka akiba
Akiba ndio inayojenga mtaji wa kukopeshana. Thamani ya akiba huamuliwa na wanakikundi 
wenyewe. Inapendekezwa kuanzia na akiba yenye thamani ya shilingi 500. Hata hivyo, 
wanakikundi wanaweza kuweka thamani ya akiba chini ya hapo iwapo uwezo wao wa kifedha 
utakuwa mdogo kiasi cha kutomudu shilingi 500. Kimsingi inakubalika, isipokuwa wanakikundi 
watatakiwa kupima faida na hasara za kuweka thamani ndogo ya akiba kwani itakuchukua muda 
mrefu zaidi hadi kupata mtaji wa kuanzisha shughuli za kiuchumi
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VI. Hitimisho
Mkufunzi atafupisha mada za masomo na atawataka washiriki kurejea mambo muhimu 
yaliyogusiwa kwenye somo la mkutano huo. Atatangaza mada ya mkutano utaofuata ili washiriki 
wapate muda wa kufikiri na kuweza kuchangia vizuri. Mkufunzi atamalizia kwa kuwashukuru 
washiriki kwa ushirikiano wao mazuri na atarudisha kikao kwa Mwenyekiti kwa hatua za 
kukiahirisha.

6.3.2.  Uongozi wa Kikundi cha VICOBA
Mada itahusu maana na umuhimu wa uongozi wa kikundi cha VICOBA

Muda: Saa 1.30
Njia za kufundishia:-
·	 Maelezo ya Mkufunzi
·	 Majadiliano
·	 Mifano hai
·	 Hadithi

Malengo ya somo:
·	 	Kuwezesha wana VICOBA kuelewa maana ya uongozi (kuongoza) na umuhimu wa kuwa na 

uongozi wa VICOBA
·	 	Kuwawezesha wana VICOBA kuelewa nafasi za viongozi wa VICOBA, wajibu wa Kamati ya 

uongozi wa VICOBA, kazi na sifa za kila mjumbe wa kamati ya uongozi wa VICOBA 
·	 Kuchagua viongozi wa mwaka wa kikundi cha VICOBA

Matumizi ya hadithi
Matayarisho ya mikutano yaambatane na matayarisho ya hadithi.  Hadithi zilizoelezwa hapa ni mifano 
tu ambayo inaweza kusaidia washiriki kuelewa vizuri mada za mikutano.  Mkufunzi anaweza kutumia 
hadithi zingine ambazo zitatoa ujumbe anaotaka uwafikie wanakikundi. 
Mkufunzi anatakiwa kuhakikisha kuwa hadithi anazozitoa hazina jina la mtu aliomo kwenye kikundi.  
Hii itawezekana kwa kuangalia orodha ya majina ya wanakikundi kabla ya siku ya mkutano.

Unaofuata ni mfano wa hadithi inayohusu mada inayozungumzia umuhimu wa kuanzisha kamati ya 
uongozi na dhamana za kila mjumbe:-

Katika kijiji cha kwanza washiriki waliamua kuanzisha kikundi. Katika mkutano wa mwanzo 
mkufunzi alichukua fedha akazifunga kwenye kitambaa na kumkabidhi bibi mshiriki ambae 
alikuwa mzee kuliko washiriki wote katika kikundi. Bibi huyo alichukua zile fedha na kwenda 
nazo nyumbani kwake. Alipofika nyumbani alichimba shimo chini ya kitanda na kuziweka.  
Bahati mbaya mwanawe wa kiume alimuona. Alisubiri mpaka mama yake alipomaliza na kwenda 
nje ndipo alipoenda kuzifukua zile fedha na kuanza kuzitumia.

Kwa sababu mkufunzi alikuwa na matatizo na pikipiki yake alichelewa kufika kwenye mkutano 
wa pili.  Washiriki walianza kurusha michango yao kwenye mkeka. Washiriki wengi walikuwa na 
haraka ya kuondoka. Wengine walienda kutwanga nafaka, wengine kupanda mwani n .k. Fedha 
zilipohesabiwa zilikuwa pungufu, lakini kila mwanakikundi alisema aliweka akiba zake kamili. 
Punde, yule bibi aliyepewa fedha kwenye mkutano wa mwanzo alifika akiwa mikono mitupu na 
kueleza kwamba ameibiwa!

Hadithi ya pili inahusu mada inayoelezea umuhimu wa majukumu ya kila mwanakikundi na uwezo 
wake wa kuyatekeleza:-
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Hadithi hii ni ya kikundi katika kijiji cha Mlima Kidogo.  Walianza na washiriki 30 lakini baada 
ya muda mfupi walijikuta wako washiriki 45. Hivyo, walilazimika kujigawa katika vikundi viwili. 

Katika kikundi kimoja washiriki walimchagua binti mwenye haya nyingi ambaye alikuwa binti 
ya Katibu Tarafa kuwa Mwenyekiti wa kikundi.  Kabla ya uchaguzi mkufunzi alisisitiza kwa 
washiriki kuwa kazi ya Uenyekiti inahitaji uwezo wa kuwa na nguvu pamoja na ujasiri. Mwenyekiti 
anatakiwa kujua kuandaa na kuendesha mikutano, kudumisha amani na kutatua migogoro 
katika kikundi.  Mwenyekiti pia anatakiwa kuwa na uwezo wa kuwawakilisha wanakikundi nje 
ya kikundi. Hata hivyo, rai yake haikuwa na mafanikio, yule binti alichaguliwa.

Baada ya muda matatizo yalianza kujitokeza kwenye kikundi kiasi kwamba washiriki walilazimika 
kumbadilisha yule Mwenyekiti. Hii ilichelewesha shughuli za kikundi  kwa sababu Mwenyekiti 
mpya ilibidi apatiwe Mafunzo.

Hadithi hii itawasaidia washiriki kuelezea sifa muhimu za wajumbe wa Kamati ya uongozi. 
Utaratibu wa Kuendesha Mkutano
Hatua zifuatazo yapasa kuzingatiwa katika kuendesha mikutano ya vikundi:- 

1. Kupitia matokeo ya mkutano uliopita.
2. Wanakikundi kuweka hisa zao.
3. Kuwasilisha mada na lengo la mkutano

Umuhimu wa uongozi
Uongozi unahitajika katika mfumo wa VICOBA ili kusimamia sheria na utekelezaji wa shughuli za 
kikundi ambazo zitawezesha kufikia lengo lililokusudiwa la kuondoa umaskini katika jamii.
Maana ya kuongoza
Kuongoza maana yake ni kuelekeza, kushawishi na kusimamia utekelezaji wa shughuli zilizopangwa ili 
lengo lililowekwa lifikiwe. 

Umuhimu wa Kamati ya Uongozi
Kamati ya uongozi ina jukumu la kusimamia sheria za kikund kwa kufanya yafuatayo:-
i. Kuelekeza utekelezaji wa shughuli za kikundi
ii. Kurekebisha wazembe, wabishi, wabinafsi, waongo, wahalifu n.k.
iii. Kushirikisha wanakikundi kubuni mipango mizuri ya kikundi
iv. Kuunganisha nguvu na juhudi za wanakikundi 
v. Kubuni mbinu za utekelezaji wa malengo ya kikundi

a) Nafasi za Viongozi wa VICOBA 
Uongozi katika mfumo wa VICOBA una jumla ya nafasi 10 na umegawanyika katika sehemu kuu 
mbili, nazo ni Kamati tendaji na viongozi wenye dhamana maalum.

I. Kamati tendaji
Kamati tendaji ina viongozi watano kama ifuatavyo:-
i. Mwenyekiti
ii. Katibu
iii. Mweka hazina
iv. Wahesabuji fedha wawili

II. Viongozi wenye dhamana maalum

Kundi la viongozi wenye dhamana maalum lina wajumbe watano kama ifuatavyo:-
i. Washika funguo watatu
ii. Mtunza nidhamu
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iii. Msaidizi wa shughuli za kifedha (mweka saini)

b)  Wajibu wa Kamati ya Uongozi wa Kikundi cha VICOBA
Kamati ya Uongozi wa Kikundi cha VICOBA ina wajibu wa kuhakikisha kuwa shughuli za 
kikundi na sheria zilizotungwa zinasimamiwa kikamilifu ili kufikia malengo yaliyokusudiwa na 
kikundi.

c)  Sifa za Kiongozi wa VICOBA
Sifa za kiongozi wa kikundi cha VICOBA zimeainishwa kama ifuatavyo:-
i. Awe mwenye mahudhurio mazuri na mwenye kupatikana wakati wowote
ii. Asiwe mlevi
iii. Ajue kusoma, kuandika na  kuhesabu
iv. Asiwe  na upendeleo wala mwenye kuogopa katika kusimamia sheria
v. Awe mbunifu na mwenye kuthamini wajibu wake
vi. Asiwe mgomvi, mwenye hasira, mwongo wala mchonganishi
vii. Asiwe mpenda rushwa
viii. Awe mwenye kukubalika mbele ya  jamii
ix. Awe anajiheshimu
x. Awe mwenye akili timamu
xi. Awe na uwezo wa kutunza kumbukumbu za kikundi
xii. Awe na uwezo wa kufuatilia maazimio yote yaliyofikiwa na kikundi
xiii. Awe mwenye kujiamini.
xiv. Awe ni mkazi wa kijiji husika
xv. Aweze kupatikana kushiriki mafunzo
xvi. Asiyewahi kutuhumiwa kwa wizi
xvii. Mwenye kutunza siri za kikundi
xviii. Mwaminifu, mwadilifu, mwenye hekima na busara.

d) Kazi za Viongozi wa  vikundi vya VICOBA

Kazi na majukumu ya viongozi wa VICOBA zimefafanuliwa kama ifuatavyo:-

I. Mwenyekiti 
i. Kuongoza kikundi kwa njia ya majadiliano
ii. Kuwakilisha wanakikundi nje ya kikundi
iii. Kusimamia sheria na kanuni za kikundi 
iv. Kuanzisha mazungumzo ya kutatua matatizo katika kikundi 
v. Kuhakikisha maendeleo ya kikundi
vi. Kuitisha na kuendesha mikutano ya kikundi
vii. Kutangaza kiasi cha makusanyo na mikopo iliyotolewa katika kikundi
viii. Kutangaza makusanyo ya fedha za Mfuko wa Jamii
ix. Kusimamia utoaji wa mikopo kutoka Mfuko wa Jamii
x. Kusimamia utunzaji wa fedha za kikundi

II. Kazi za Katibu
i. Kuandika kumbukumbu za kikundi na kuzihifadhi
ii. Ksoma maazimio ya kikundi katika mikutano
iii. Kuhakikisha shughuli za kikundi zinafanyika kwa uwazi 
iv. Kutayarisha mahesabu na kusimamia mwenendo wa fedha za kikundi katika sanduku
v.  Kutoa tarifa za shughuli za kikundi na kuwa msemaji wa kikundi wakati mkufunzi 

anapokitembelea kikundi
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vi. Kutayarisha taarifa za makusanyo ya fedha na utoaji wa mikopo katika kikundi
vii. Kugonga mihuri kwenye vitabu vya wanakikundi pindi wanapolipa hisa

III. Kazi za Mweka Hazina
i. Kutunza na kuhakikisha usalama wa fedha za kikundi
ii. Kuhakikisha funguo za sanduku zinapatikana katika kila mkutano
iii. Kuleta na kurudisha sanduku kwenye mikutano
iv. Kutunza kumbukumbu za kikundi zilizomo kwenye sanduku
v. Kujaza fomu za hisa na za Mfuko wa Jamii

IV. Kazi za Wahesabu Fedha
i. Kuhesabu na kuthibitisha uasahihi wa  fedha zinazoingia na kutoka kwenye sanduku
ii. Kuhesabu fedha kabla ya kuanza  michango mipya na baada ya 
            michango mipya
iii. Kutoa taarifa za fedha kwa Mwenyekiti
iv. Kuhesabu jumla kuu ya fedha mwisho wa kila mkutano wakishirikiana na Katibu

V. Kazi za Washika Funguo
i. Kutunza funguo za sanduku
ii. Kuwasilisha funguo katika kila mkutano
iii. Kufungua sanduku kwa ruhusa ya Mwenyekiti 

VI. Kazi za Msaidizi wa Benki
i. Kusaidiana na Katibu kupeleka au kuchukua fedha kutoka benki
ii. Kuhakikisha usalama wa fedha za kikundi

VII. Kazi za Mtunza Nidhamu
i. Kusimamia sheria za kikundi
ii. Kuhakikisha malipo ya adhabu yanafanyika 
iii. Kuweka kumbukumbu za makosa na faini zilizolipwa 
iv. Kutoa taarifa za fedha za adhabu kwa Mwenyekiti au Katibu wa kikundi
v. Kuwakumbusha wanakikundi sheria za kikundi

e)  Uchaguzi wa mwaka wa viongozi wa kikundi cha VICOBA
Uchaguzi wa viongozi wa kikundi cha VICOBA utakuwa unafanyika kila mwaka. Sifa na kazi za kila 
kiongozi katika mfumo wa VICOBA vitakuwa vimeeleweka kwa wanakikundi. Kwa vile wanakikundi 
watakuwa wameshakaa pamoja kwa muda mrefu, watakuwa wamefahamiana juu ya uwezo wa kila 
mwanakikundi katika uongozi. Hivi ni vigezo muhimu vya kuwawezesha wanakikundi kuchaguana kwa 
ufanisi.  Uchaguzi utasimamiwa na mkufunzi kwa njia ya kupiga kura za siri

f) Taratibu za kuendesha mkutano wa kikundi
Baada ya uchaguzi kukamilika viongozi watajulishwa taratibu za kuendesha mikutano ya kikundi kama 
ifuatavyo:-

i.  Mwenyekiti atafungua mkutano kwa salamu za VICOBA au atamteua mwanakikundi 
yeyote kuongoza salamu za VICOBA;

ii. Baada ya salaam Mwenyekiti atatangaza mkutano umefunguliwa rasmi; 
iii.  Mwenyekiti atawakarisha wanakikundi kutoa taarifa muhimu au agenda ambazo 

wangependa zijadiliwe kwenye mkutano; 
iv.  Baada ya kupokea taarifa mbalimbali Mwenyekiti atamchagua mwanakikundi kutaja kiasi 

cha fedha kilichokuwepo kwenye sanduku wakati wanafunga mkutano wa wiki iliyopita;
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v. Mwenyekiti atawaomba washika funguo kufungua sanduku;
vi. Mwenyekiti atawaomba wahesabu fedha kuhakiki fedha zilizopo kwenye sanduku na 

kumpa taarifa. 
vii. Mwenyekiti atawatangazia wajumbe hali ya usalama wa fedha za kikundi;
viii. Baada ya uhakiki wa fedha Mwenyekiti atamkaribisha Katibu kuendesha shughuli za 

kifedha;
ix. Katibu ataanza kwa kuita namba za wanakikundi kwenye kadi ya mahudhurio;
x. Baada ya kuita majina Katibu atatangaza kuanza kwa ulipaji wa hisa   na michango ya 

Mfuko wa Jamii;
xi. Katibu atahakiki mihuri aliyogonga kwenye vitabu vya wanakikundi, Mweka Hazina 

atahakiki leja ya hisa na Mfuko wa Jamii na Wahesabu Fedha watahakiki fedha 
zilizokusanywa;

xii. Kila mmoja wa wahakiki atapeleka taarifa fupi ya maandishi kwa Mwenyekiti. Mtunza 
Nidhamu naye atafanya vivyo hivyo kwenye upande wa faini;

xiii. Mwenyekiti atalinganisha mahesabu, iwapo yatakubaliana atamwambia Katibu ayajaze 
kweye fomu namba saba (7);

xiv. Katibu akisha jaza atamkabidhi Mwenyekiti kuyatangaza kwa wanakikundi na kila 
mwanakikundi atatakiwa kuyaandika kwa ajili ya kumbukumbu;

xv. Mwenyekiti atatangaza jumla ya makusanyo yote ya wiki pamoja na mahudhurio;
xvi. Baada ya kutangaza mapato Mweyekiti atamkaribisha mkufunzi ikiwa mafunzo bado 

yanaendelea vinginevyo wataendelea na mada zingine au kufunga mkutano; na   
xvii. Mwenyekiti atafunga kikao kwa salamu za VICOBA

6.3.3. Sheria ndogo za vikundi vya VICOBA 
Lengo la kuwafundisha wanavikundi kuhusu sheria ndogo za vikundi vya VICOBA ni kama ifuatavyo:-

i. Kuwawezesha kuelewa maana ya sheria ndogo na kuzitofautisha kutoka kwenye sheria 
mama za nchi

ii. Kuwawezesha kuelewa umuhimu wa sheria ndogo katika kufanikisha maendeleo ya 
kikundi

iii. Kuwawezesha kuelewa mambo muhimu yanayoweza kudhofisha maendeleo ya kikundi
iv. kuwawezesha kumudu kutunga sheria ndogo za kikundi chao
v. Kuwasaidia katika kupitisha azimio la kuzikubali na kuzitumia sheria ndogo walizotunga
vi. Kuelewa mchango wa sheria  katika kufanikisha lengo la kikundi 

Muda : saa2
Njia ya kujifunza:
Mifano hai, Majadiliano na Hadithi

Matokeo:
1. Wanakikundi kuelewa maana ya sheria. 
2. Wanakikundi kuelewa lengo la katiba.
3. Wanakikundi kuelewa jinsi ya kutunga katiba.
4. Wanakikundi kupitisha azimio la kuzitekeleza.

Kuna aina kuu mbili za sheria 
- Sheria kuu za nchi zinazotungwa na Bunge
- Sherai ndogo zinazosimamia makundi mbalimbali ikiwemo vikundi vya VICOBA, 

Halmashauri za Vijiji, Miji, Wilaya n.k. Sheria ndogo lazima ziendane na sheria kuu za 
nchi
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Mkufunzi ataanzisha mjadala wa kikundi kuhusu umuhimu wa kuwa na katiba. Anaweza kutumia 
maswali yalioambatana na hadithi ili kuchochea mjadala.

a) Umuhimu wa Sheria Ndogo Katika Vikundi vya VICOBA
Sheria ndogo hutungwa kwenye vikundi vya VICOBA  kwa ajili ya:-
i. Kudhibiti mambo ambayo yanaweza kudhofisha maendeleo ya kikundi
ii. Kudumisha amani, upendo, ushirikino pamoja na heshima katika kikundi
iii. Kuwawezesha wanakikundi kubadili tabia mbovu na kujenga nidhamu
iv. Kusimamia utekelezaji wa majukumu waliyojiwekea ili kufikia malengo 
v. Kuepusha mitafaruku na migogoro katika kikundi
vi. Kuongeza uwajibikaji katika shughuli za kikundi

Mkufunzi ataanzisha mjadala kwa kuzingatia kwa makini madondoo muhimu ya uundaji wa katiba ya 
kikundi. Atawauliza washiriki mambo ambayo wangependa yawemo katika katiba yao. 
Mwezeshaji atamuomba Katibu kuwa mwandishi katika kuandaa katiba. Katibu ataandika kwa makini 
madondoo kama yatavyojadiliwa na atayasoma makubaliano yaliyofikiwa kipengele kwa kipengele ili 
yathibitishwe na washiriki. Mwenyekiti ataruhusu kufanya maboresho pale itapoonekna pana hitilafu. 
Baada ya maboresho Katibu ataisomwa mbele ya wanakikundi wote.
Mkufunzi atayatolea ufafanuzi maswali yote yatayoulizwa. Mkufunzi atawataka washiriki kuandika 
majina yao na kusaini iwapo wataridhika na yaliomo ndani ya katiba. Kila mwanakikundi atatakiwa 
kukariri kipengele kimoja cha katiba ili aweze  kukielezea wiki itayofuata.

Hadithi  ya kwanza:- 
Luleye ni mwanakikundi wa kikundi cha kuweka na kukopa. Siku ya mkopo Luyeye alikopa 
shillingi 4,500,000/- kutoka kwenye  kikundi wakati yeye aliweka shilingi 1,000,000/-katika 
kikundi. Baada ya kupokea mkopo Luleye alifariki dunia kabla ya kulipa 
i. Je, kikundi kifanye nini ili kupata fedha zake?
ii. Je,  kiwango cha mkopo alichopewa kinalingana na hisa zake?
iii. Je, wanakikundi wataifurahia hali hii?
iv. Ni kipi kilichokosekana hadi kusababisha hali hii?
v. Kikundi kifanye nini ili hali hii isitokee tena?

Hadithi ya pili:-
Katika  Kikundi cha Mali Asili, kila mtu aliweka akiba ya shilingi  3,000,000/- Kalihose 
aliweka shilingi 1,500,000/- kwa kipindi chote  walichokuwa wakikutana. Kipindi cha 
sikukuu kilipokaribia  wanakikundi waliamua kupeana shilingi 2,000,000/- kutoka kwenye 
akiba  zao ambazo kila mtu aliweka. 
i. Je, Kalihose aruhusiwe kuchukua shilingi 2,000,000/- kama wengine?
ii. Kama asiruhusiwe ni kwa sababu gani?
iii. Hali hii ikitokea kwenye kikundi  chenu italeta madhara gani?
iv. Mtafanya nini ili hali kama hii isitokee kwenye kikundi chenu?

Hadithi ya Tatu:- 
John ni mwanakikundi wa kikundi cha Umoja. Yeye  huhudhuria mara chache kwenye 
mikutano ya kikundi lakini hutoa michango yake kwa kumuagiza mwanakikundi mwenzake. 
Siku ya mkutano (Ijumaa) alikuwa na harusi ya mdogo wake. Kama ilivyokuwa kawaida 
yake, alipeleka  akiba ya shilingi 3,000,000/-kwa kumuagiza jirani yake.  Aidha,  
alimtaka  jirani yake  amuombee mkopo wa shilingi 1,250,000/ kwa ajili ya harusi.  
Kwa sababu ya mahudhurio mabaya, John hakujua kama kikundi kilifanya marekebisho ya 
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sheria zake ili kudhibiti udhaifu uliokuwa ukijitokeza kwenye sheria za kikundi.  Kutokana 
na sheria mpya ambazo haziruhusu kuagiza hisa au maombi ya mkopo, washiriki waliikataa 
hisa na ombi lake la mkopo. Walifikia maamuzi ya kumrudishia akiba zake  za shilingi 
3,000,000/- 
i. Je, kikundi  kilikuwa sahihi kurudisha akiba za mwanakikundi?
ii. Je, kitendo cha John kunyimwa mkopo kilikuwa ni sahihi?
iii. Je, imeleta hali gani katika kikundi?
iv. Kikundi kifanye nini ili hali kama hii isitokee tena?

b) Sheria Ndogo 
Sheria ndogo hutungwa ili kuelekeza na kusimamia taratibu mbalimbali za kikundi ikiwemo 
muda wa kutoa na kurejesha mikopo, utunzaji wa mali za kikundi, ushirikiano na taasisi nyingine 
n.k. Katika utungaji wa sheria za kikundi wanakikundi wanapaswa kuzingatia taratibu zifuatao:-
i.  Adhabu zitakazowekwa zilenge kumfundisha na kumhamasisha mkosaji kubadilika. 

Zisiwe za kukomoa na kukatisha tama; 
ii. Sheria zipitishwe na wanakikundi wengi walau zaidi ya nusu;
iii.  Sheria zitazopitishwa ziwe zinatekelezeka.

Washiriki wanatakiwa kufahamu kuwa wanaandaa sheria kwa ajili ya kikundi chao na wanaweza 
kuzirekebisha katika mkutano mkuu iwapo itaonekana hazikidhi haja ya kikundi. Sheria za 
kikundi ziandikwe kwa lugha ya Kiswahili. Utungaji wa sheria za kikundi utahitimishwa 
kwa  kuorodhesha majina ya wanakikundi pamoja na saini zao kwenye ukurasa wa mwisho 
na kuchapisha nakala ambazo  zitahifadhiwa kwenye sanduku la kikundi  ambako zinaweza 
kupatikana na kila mwanakikukundi.
 

c) Mfano wa Sheria Ndogo za Kikundi
Mambo muhimu yatakayokuwa kwenye sheria ndogo ya kikundi (katiba) ni pamoja na:
1. Jina na anuani ya kikundi.
2. Kikundi chetu kitajulikana kwa jina la VICOBA
3. Kikundi kimesajiliwa na mradi wa ............................., 
4. Namba ya usajili wa kikundi ni: -----/VICOBA/GN 0000
5. Malengo ya kikundi ni:-
6. Jinsi ya mwanakikundi
7. Umri wa mwanakikundi
8. Makazi ya mwanakikundi
9. Idadi ya wanakikundi
10. Kuacha kwa mwanakikundi
11. Kufukuzwa kwa mwanakikundi.
12. Tabia ya mwanakikundi 
13. Viongozi kujichukulia madaraka bila kikundi kujua 
14. Kiongozi kuonesha upendeleo
15. Aina ya mikutano ya kikundi na kazi zake.
16. Taratibu za kuingia ubia na mashirika mbalimbali
17. Uongozi wa kikundi utajumuisha nafasi zifuatazo
18. Taratibu za kuweka hisa
19. Aina ya Mifuko ya Jamii
20. Taratibu za uchangiaji wa Mfuko wa Jamii
21. Matumizi ya Mfuko wa Jamii.
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22. Alama yna kikundi itakayotumika ni
23. Akaunti ya kikundi
24. Taratibu za kuingia katika kikundi
25. Matumizi ya mikopo
26. Taratibu za urejeshaji mikopo ya mwanakikundi
27. Mwanakikundi kutetea uovu au kugomea adhabu
28. Kufariki kwa mwanakikundi
29. Haki za mwanakikundi aliyefariki
a. Taratibu za kuziba pengo la mwanakikundi aliyefariki
30. Taratibu a kuchukua  mkopo kwa mwanakikundi - .
31. Aina ya mikopo ya kikundi
32. Mwanakikundi kuagiza akiba
33. Kupoteza  kitabu cha hisa .
34. Kuchelewa mkutanoni
35. Kutokuhudhuria mkutano
36. Kuondoka mkutanoni bila taarifa au ruhusa ya mtunza nidhamu
37. Dharau ya mwanakikundi  kwa kikundi simu kuita wakati wa mkutano
38. Mchango wa mgeni yeyote anaekuja kujifunza kwenye kikundi
39. Vyanzo vya mapato ya kikundi
40. Kikundi kutumika kisiasa 
41. Kikundi kutumika  kidini.
42. Mwanakikundi kutofanya biashara ambayo ni lengo la kikundi
43. Mtaraka kumtoa mtaraka wake kwenye kikundi
44. Utaratibi wa kubeba sanduku la kikundi
45. Mume au mke kumtoa mwenza wake kwenye kikundi
46. Kuugua kwa mwanakikundi  kwa muda mrefu
47. Kusinzia mkutanoni
48. Kuongea bila ruhusa mkutanoni
49. Kutokumbuka  maelekezo ya viongozi 
50. Kupoteza mali yoyote ya  kikundi 
51. Kulewa na kuvuta sigara ndani ya mktano
52. Utoaji wa  siri za kikundi.
53. Wizi wa mali za kikundi
54. Maamuzi ya kikundi
55. Kusaidiana wakati wa shida
56. Kusaidiana wakati wa raha.
57. Kujitoa kwa mwanakikundi
58. Kujiuzuru kwa mwanakikundi
59. Ugomvi ndani ya kikundi
60. Lugha chafu ndani ya kikundi
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Majina na Saini za Wanakikundi 

NA Jina la mwanakikundi Cheo Saini Tarehe 

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.

14.

15.



Mwongozo wa Mafunzo ya Uendeshaji wa Vikundi vya Village Community Bank (Vicoba)30

16.

17.

18.

19.

20.

21.

22.

23.

24.

25.

26.

27.

28.

29.

30.
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d) Uandishi wa Katiba
Mkufunzi atamuomba Katibu awe mwandishi mkuu wa katiba. Hata hivyo, kila mwanakikundi 
atatakiwa kuandika kwa makini madondoo yote kama yalivyojadiliwa.  Katibu atayasoma 
makubaliano ya kila kipengele ili yathibitishwe na wanakikundi. Mwenyekiti ataruhusu kufanyiwa 
maboresho pale itapoonekana pana mapungufu.  Baaada ya maboresho Katibu atasoma mbele 
ya wanakikundi na maswali yote yatayojitokeza yatatolewa ufafanuzi. Wanakikundi wataandika 
majina pamoja na saini zao iwapo wataridhika na yaliyomo ndani ya katiba.  Kila mwanakikundi 
atapewa nakala ya katiba akaisome ili aweze kuielezea mbele ya wanakikundi katika mkutano 
wa wiki itakayofuata.

e) Hitimisho:
Mkufunzi atatoa muhtasari wa somo. Atawataka washiriki warejee mambo muhimu 
yaliyogusiwa kwenye somo la mkutano. Mkufunzi atawauliza washiriki kama wana swali lolote.  
Atawatangazia washiriki somo la mkutano utakaofuata litahusu utatuzi wa migogoro ya kikundi. 
Mwisho, atawashukuru washiriki kwa ushirikiano wao na atarudisha kikao kwa Mwenyekiti 
kwa ajili ya kufunga mkutano

6.3.4. Migogoro katika kikundi cha VICOBA

Muda masaa: 2 ½ 
Migogoro hutokana na tofauti kati ya pande mbili zinazotofautiana kimtazamo kuhusu jambo fulani. 
Kuna aina nyingi za migogoro, mgogoro wa mtu na mtu, mtu na kundi, kundi na kundi, nchi na nchi 
n.k. Mara nyingi migogoro inayotokea kwenye vikundi vya VICOBA inatokana na hali ya kutoelewana 
miongoni mwa wanakikundi. Migogoro ya aina hiyo huwa chanzo cha kuzorota kwa maendeleo katika 
kikundi na hivyo,kusababisha kikundi kishindwe kufikia malengo yake.
a) Sababu za Migogoro Katika Kikundi

Migogoro katika kikundi husababishwa na mambo yafuatayo:- 
i. Uvunjaji wa sheria za kikundi
ii. Kutozingatia mafunzo yaliyotolewa
iii. Uongozi kuendesha kikundi kinyume na taratibu za kikundi 
iv. Ubadhilifu wa mali za kikundi
v. Umbea, ubinafsi, majungu, chuki, n.k
vi. Wanakikundi kuingiza mambo ya kidini, kikabila au kisiasa
vii. Kutowajibika, uzembe na uvivu wa wanakikundi
viii. Kuruhusu wanakikundi wenye tabia chafu kubaki kwenye kikundi
ix. Ufujaji wa mali za kikundi na baadhi ya wanakiundi 

b) Viashiria vya Migogoro Katika Kikundi
Zifuatazo ni ishara za kuwepo kwa migogoro katika kikundi:-

i. Majungu, malalamiko, kusengenyana, nyuso za huzuni, manung’uniko
ii. Ugomvi, matusi, kashfa,  dharau, chuki, mabishano na jazba
iii. Kuzorota kwa shughuli za kikundi
iv. Kukosekana kwa ushirikiano baina ya wanakikundi
v. Kupungua kwa idadi ya wanakikundi
vi. Kupungua kwa mahudhurio ya wanakikundi
vii. Kupungua kwa mapato
viii. Kupungua kwa uaminifu
ix. Uvunjaji wa sheria
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c) Madhara ya Migogoro kwa Kikundi cha VICOBA
i. Kusambaratika kwa kikundi
ii. Kikundi kushindwa kufikia malengo yaliyowekwa
iii. Kutoweka kwa amani katika kikundi
iv. Siri za kikundi kuzagaa mitaani
v. Ucheleweshaji wa malipo ya mikopo
vi. Kupungua  kwa mahudhurio ya wanakikundi
vii. Fedha za kikundi kupotea
viii. Kutoweka kwa imani miongoni mwa wanavikundi
ix. Wanavikundi  kujitoa kwenye kikundi
x. Kupungua kwa mshikamano kati ya wanakikundi.

d) Mbinu za Utatuzi wa Migogoro

Lengo la mada ya “Mbinu za Utatuzi wa Migogoro” ni kama  ifuatavyo:- 
i. Kuelewa maana ya migogoro na viashiria vyake 
ii. Kuelewa madhara yanayoweza kusababishwa na migogoro katika kikundi
iii. Kuelewa namana ya kuendesha mikutano ya kutatua migogoro ya kikundi

Mbinu za kufundishia
i. Majadiliano
ii. Mifano hai
iii. Hadidthi
iv. Maswali na majibu

 

Hitimisho

Mkufunzi atawaasa washiriki kuwa mgogoro unapotokea ni vyema ukajadiliwa mapema kabla 
hali haijawa mbaya. Atawahakikishia utayari wake wa kuwasaidia katika kuzitumia sheria zao ili 
kutatua migogoro itakapotokea.

Mkufunzi atawauliza wanakikundi Kama wanapata matatizo yoyote wanapoendesha 
mikutano yao. Kama jibu ni ndio, atawataka watoe mifano. 

Mkufunzi atawasaidia washiriki kuweza kujieleza kwa kutoa mifano ya migogoro iliyo hai 
kwenye vikundi vingine. 

Hadithi 

Katika kikundi cha Mninga, mwanakikundi mmoja anayejulikana kwa jina la Koini aliomba 
mkopo katika kikundi chake na alipewa shilingi milioni moja (1,000,000/=). Koini alitumia 
sehemu kubwa ya fedha za mkpo kwenye harusi ya mwanae wa kiume baada ya kuahidiwa 
na mumewe kwamba angemrudishia fedha hizo baada ya harusi. Kiasi cha fedha kilichobakia 
hakikuweza kutosha kufanya biashara ya ufugaji wa kuku wa mayai ambayo ndio aliyoombea 
mkopo kama alivyoonyesha katika mchanganuo wake. 

Mara nyingi washiriki husema hawana migogoro. Mkufunzi atoe hadithi ili kuanzisha 
mjadala.  



Mwongozo wa Mafunzo ya Uendeshaji wa Vikundi vya Village Community Bank (Vicoba) 33

Ilipofika wiki ya kurudisha mkopo Koini alikwenda mkutanoni akiwa na shillingi 500,000 tu. 
Kwa maneno mengine hakuwa na fedha za kutosha za kumwezesha kulipa mkopo wa shilingi 
1,000,000/ pamoja na nyongeza ya mkopo ya shilingi 100,000/=.

Koini aliomba aongezewe muda kidogo ili aweze kurejesha mkopo kwa kisingizio kuwa alipata 
dharura ya kifamilia. Wanakikundi huku wakinung’unika chinichini walikubali kumuongezea 
muda wa mwezi mmoja tu pamoja na kulipa faini ya shillingi 50,000 kwa kuchelewesha malipo. 

Koini alikubaliana na masharti aliyopewa na wanakikundi.  Baada ya wiki moja alikwenda 
kwenye saluni ya kutengeneza nywele pale mtaani kwao akawakuta wanakikundi wenzake 
wawili wakiwasimulia watu wengine habari zake kwamba alifanya harusi kubwa ya kijana wake 
kwa fedha za mkopo ambao anashindwa kuulipa. 

Aliporudi nyumbani Koini alimsikia mke mwenzake akimtania kuwa harusi ya mwanae ilifana 
sana kwa fedha za mkopo ambao hawezi kuurejesha. 

Baada ya kufahamu kuwa mambo yake yameenea pale mtaani, Koini aliamua kunyamaza na 
kisha kukopa shillingi 650,000/= kutoka kwa mwanae, mumewe, kaka yake na rafiki yake. Baada 
ya kukamilisha kiasi alichohitaji kulipia mkopo, Koini alienda kulipa mkopo wake kisha alijitoa 
katika kikundi.

Maswali:-

i. Unafikiri hadithi hii inatufundisha nini? 
ii. Unadhani Koini angefanya nini? 
iii. Unadhani wanakikundi walifanya vizuri kumsema? 
iv. Kwa nini haya yote yalitokea? 
v. Je kulikuwa na mgawano wa majukumu kwa viongozi?

Mkufunzi atawagawa wanakikundi katika vikundi vya watu 5-8 ili wajadili na kutoa maoni yao 
kuhusu vipengele vifuatavyo na baadae mkufunzi atatoa majumuisho.
i. Unadhani kikundi kitoe ushauri gani kama suluhisho? 
ii. Kamati ya uongozi ifanye nini kuepusha migogoro kama hii? 
iii. Wanakikundi wafanye nini kuzuia migogoro kama hii isitokee tena?
 
Baada ya mjadala taja pande zilizohusika na mgogoro huo:-
i. Koini
ii. Mume wa Koini
iii. Wanajamii wanaomzunguka
iv. Wadhamini wake Koini

Sababu zilizochangia mgogoro huo ni zipi?
i. Kutozingatia mafunzo hasa maelekezo ya matumizi ya mikopo
ii. Ushauri mbaya wa mumewe
iii. Mfumo dume katika familia
iv. Kutorejesha mkopo
v. Kutoa siri ya kikundi
vi. Matumizi mabaya ya mkopo
vii. Utaratibu mbaya wa wadhamini
viii. Maneno mabaya ya mke mwenza
ix. Kutojiandaa vema kibiashara kwa mama Koini
x. Mama Koini hakuzingatia masharti ya utumiaji wa mkopo wa kikundi
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Madhara yaliyosababishwa na  mgogoro huo kwenye kikundi ni yapi?
i. Kujitoa kwa mama Koini kwenye kikundi
ii. Kupungua kwa hisa za kikundi kutokana na kupungua kwa wanakikundi
iii. Hali ya kutoaminiana miongoni mwa wanakikundi  

Madhara yaliyosababishwa kwenye familia ya Koini ni yapi? 
i. Huenda mumewe aliwatelekeza watoto wake baada ya kuona Koini anadaiwa na kikundi
ii. Kuibuka kwa deni jipya kwa mama Koini toka kwa wale waliomkopesha
iii. Mama Koini hakulitimiza lengo lake la kufuga kuku
iv. Aibu kwa Koini
v. Kutoaminika kwa Koini 

Madhara yaliyosababishwa kwenye jamii
i.  Huenda Koini akajiua kwa kuzidiwa na mambo ikiwemo mikopo, kuwahudumia watoto, 

kudharauliwa na wanajamii pamoja na kusemwa.
Hadithi inatoa fundisho gani?

i. Elimu itolewe kwenye vikundi kuhusu mikopo na namna ya kuisimamia
ii. Sheria za vikundi lazima zisimamiwe ipasavyo.
iii. Matatizo ya vikundi yatatuliwe kwenye vikundi na sio nje ya vikundi.

e) Mti kama mfano wa Mgogoro
Mgogoro ni kama mti,  una mizizi, shina na matawi. Hivyo, ni vema kujua chanzo cha mgogoro, 
sababu na athari zitakazojitokeza endapo mgogoro hautadhibitiwa mapema
Kwa mfano, Jazba ya mwanakikundi inaweza kupunguza upendo na ushirikiano katika kikundi, 
na huenda ikasababisha kikundi kuvunjika. Ni muhimu kujua chanzo na sababu ili mgogoro 
uweze kutatuliwa.

f) Kikao cha Kutatua  Mgogoro
Wajumbe wa kamati ya uongozi wanatakiwa kukaa mbele wakati wa  kuendesha mkutano wa 
kutataua mgogoro. Mkutano utaendeshwa kwa kufuata taratibu za kikundi ikiwemo wanakikundi 
kunyosha mikono bila kujali umri au jinsi. Hii itajenga hali ya kujiamini na heshima kwa  
wanakikundi badala ya kila mtu kuongea bila ya utaratibu wowote kwani hii itafanya wanyonge 
washindwe kuongea kwa kuwaogopa wanaojua kuongea. 

g) Hatua muhimu za kutatua migogoro ni kama ifuatavyo:
I. Kubaini pande kuu za mgogoro kunawezesha yafuatayo:-
i.  Kutafuta msimamizi wa kutatua migogoro endapo Mwenyekiti anahusika na pande moja 

ya mgogoro
ii.  Endapo mgogoro ni wa kikundi kizima, Mwenyekiti ataitisha mkutano wa kikundi kizima 

ili kutatua mgogoro.
iii.  Endapo mgogoro ni wa watu wachache, pande husika tu ndizo zitakaribishwa kwenye 

mkutano wa usuluhishi.

· Chazo (mizizi)
· Sababu kuu (shina)
· Matokeo ( Matawi
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iv.  Iwapo mgogoro utasababishwa na viongozi wa kikundi, 2/3 ya wanakikundi wanawaeza 
kuitisha mkutano wa kuchagua viongozi wa muda wa kusimamia utatuzi wa mgogoro.

v.  Endapo mgogoro utahusisha watu ambao sio wanakikundi, mkutano wa utatuzi wa mgogoro 
utasimamiwa na kiongozi wa Serikali ya Kijiji/Kata husika au kiongozi wa Mradi.

II. Kuitisha mkutano wa kutatuzi wa mgogoro
Ni vema kuitisha mkutanno wa utatuzi wa mgogoro wakati wa mkutano mkuu ili kubaini 
yafuatayo:- 
i. Kiini au chanzo cha mgogoro
ii. Sababu za mgogoro
iii. Madhara ya mgogoro

III. Kutatua mgogoro wenyewe
Madhumuni ya kutatua mgogoro wa kikundi ni kuhakikisha kuwa hukumu italenga katika 
kuboresha na kuendeleza shughuli za kikundi na sio kudhofisha maendeleo ya kikundi.

Mambo muhimu ya kuzingati katika mikutano ya utatuzi wa migogoro ni:-
i. Kutuliza jazba za pande husika za mgogoro
ii. Kutopendelea upande wowote 
iii. Kuhakikisha haki inatendeka
iv. Kuhoji pande husika kwa mpangilio
v. Kusikiliza kwa makini
vi. Kushirikisha wasikilizaji na wataalamu wengine ili kupata maoni yao
vii. Msimamizi wa usuluhishi asiwe mwamuzi bali mwezeshaji.
viii. Kuhakikisha maelezo yanayotolewa ni sahihi.
ix. Kuhakikisha maelezo yanatolewa kwa ufasaha na kwa sauti ili kila mmoja aweze kusikia.
x. Msimamizi kutoonyesha upendeleo wa aina yoyote hata kama anafahamu mkosaji.
xi. Msimamizi na viongozi wengine kutumia lugha ya kiungwana na kutokaripia upande 

wowote wanaohojiwa.
xii. Msimamizi atoe nafasi kwa washiriki wengine kutafakari maelezo yaliyotolewa na awahoji 

zaidi ili wao wenyewe waweze kubaini mkosaji. Baada ya hapo msimamizi wa usuluhishi 
atafanya majumuisho kutokana na mwenendo wa kesi ulivyokuwa na ushauri wa washiriki 
wengine.

h) Sababu za Kutokea kwa Migogoro Katika Kikundi
Yafuatayo ni mapungufu yanayosababisha migogoro katika kikundi:-

i. Viongozi kuwa na upendeleo
ii. Viongozi dhaifu 
iii. Ubinafsi na kujiona bora kuliko wanakikundi wengine
iv. Uelewa mdogo wa sheri za kikundi
v. Uvunjaji wa sheria za kikundi
vi. Uongozi kuendesha kikundi kibabe
vii. Ubadhilifu wa mali za kikundi
viii. Umbea, chuki na majungu
ix. Kuingiza mambo ya kidini, kikabila au kisiasa. 

i) Sababu za Uvunjaji wa Sheria Katika Kikundi
a. Kutozingatia mafunzo yaliyotolewa na hii inatokana na:- 
i. Kutofika katika mikutano ya kikundi
ii. Kutofuatilia mafunzo 
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iii. Baadhi ya washiriki wanajiona wanajua zaidi
b. Kutowajibika, uzembe na uvivu wa wanakikundi
c. Dharau na tabia mbaya za wanakikundi
d. Uongozi usiotenda haki kwa wanakikundi.
e. Ubadhilifu wa mali za kikundi unaofanywa ama na wanakikundi au viongozi.

j) Madhara ya Migogoro ya Kikundi
i. Kupungu kwa hisa za wanakikundi
ii. Mahudhurio kuwa hafifu
iii. Kupungua kwa ushirikiano miongoni mwa wanakikundi
iv. Siri za kikundi kuzagaa ovyo mitaani
v. Wahisani kuacha kutoa misaada 
vi. Wanakikundi kujitoa kwenye kikundi
vii. Kupungua kwa upendo, amani na mshikamano miongoni mwa wanakikundi
viii. Kusambaratika kwa kikundi
ix. Kikundi kutofikia malengo yake
x. Kutoweka kwa amani katika kikundi
xi. Ucheleweshaji wa malipo ya mikopo
xii. Mikopo ya kikundi kutorejeshwa
xiii. Kupungua kwa imani miongoni mwa wanakikundi

k) Majumuisho
Migogoro yote itatuliwe kwenye mikutano ya kila wiki. Wanakikundi wote wana haki ya kutoa ajenda 
yoyote kwenye mkutano na ni haki yao kujadiliwa. Mjadala utaanza mara baada ya shughuli za sanduku 
kumalizika. Kama muda hautatosha mkutano maalum utaitishwa kwa maamuzi ya walio wengi.

6.3.5. Masuala Mtambuka
Muda:  Usizidi masaa matatu.
Njia:  Maswali – Mjadala:
Lengo la mkutano ni kuwafahamisha washiriki kuhusu kuwepo kwa huduma mbalimbali za kitaalam, 
huduma na miradi inayotekelezwa katika eneo lao. Washiriki watatakiwa kupendekeza baadhi ya 
huduma na mradi ambayo wangependa itekelezwe katika eneo lao. 

Mbinu za uwasilishaji mada
Mkufunzi atatumia njia tatu kuwasilisha mada ya mkutano, ikiwemo mazungumzo, uwasilishaji wa 
mada na orodha ya huduma za kitaalam
I. Mazungumzo

Mkufunzi atawauliza washiriki maswali yafuatayo:-
i. Ni huduma gani za kitaalam mnazozifahamu? 
ii. Ni misaada gani wanayotoa? 
iii. Ni miradi gani mnayoijua? 
iv. Shughuli zao ni zipi?  

II. Uwasilishaji
Mkufunzi ataanza uwasilishaji na somo la huduma pamoja na miradi ambayo washiriki wanaifahamu 
na baadae ataelezea kwa undani huduma ambazo ni nzuri lakini hawazijui

III. Huduma za kitaalam
Miongoni mwa huduma za kitaalam ambazo washiriki wanaweza kuzitaja ni:-
i. Elimu ya kilimo cha mazao mbalimbali:  
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ii. Elimu kuhusu ufugaji wa nyuki, kuku wa kisasa, kuku wa kienyeji na bata
iii. Elimu kuhusu ufugaji wa ngómbe, mbuzi na kondoo
iv. Elimu kuhusu ufugaji wa vipepeo na tambaluchi
v. Elimu kuhusu ufugaji wa sungura na samaki 
vi. Elimu kuhusu afya ya mama na mtoto
vii. Elimu kuhusu kinga na maambukizi ya ukimwi 
viii. Elimu kuhusu matumizi ya dawa za kurefusha maisha
ix. Elimu kuhusu mazingira na maliasili 
x. Elimu kuhusu usimamizi shirikishi wa misitu
xi. Elimu kuhusu uanzishaji wa vitalu vya miti bora ya kisasa
xii. Elimu kuhusu utayarishaji wa chakula bora kwa watoto, 
xiii. Elimu kuhusu  ukuaji wa maumbile,
xiv. Elimu kuhusu ujenzi wa nyumba bora,
xv. Elimu kuhusu majiko banifu.
xvi. Elimu kuhusu utengenezaji wa vinywaji laini kwa kutumia matunda mbalimbali
xvii. Elimu ya kutengeneza unga wa muhogo na kufunga unga wa muhogo
xviii.  Elimu kuhusu kutengeneza chaki, nyungo, sabuni, batiki, juice za matunda, keki  

ya mihogo, mishumaa, n.k

Baada ya mapendekezo hayo mkufunzi ataenda siku ya mkutano wa kikundi au siku 
ambayo atakubaliana na washiriki wa kikundi. Atawaorodhesha washiriki ili kubaini 
kama idadi inatosha kumwita mkufunzi wa taaluma husika ili atoe elimu kwa wanakikundi
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